สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3033เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

การควบคุมเอฟเฟคใน "ภาพยนตร์" ทำยังไงนะ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
    หมายถึงเอฟเฟคเวทมนต์ประมาณ แฮรี่พ๊อตเตอร์(อาวดาเคนออฟราร์)
หรือ เวทมนต์ควันสีดำในแวมไฟน์ทไวไลท์ อยากรู้ว่า ทำได้ไงกันนะ
ผมเดาว่า เขาคงมีวีดีโอ....เขาเรียกว่าอะไรนะ ที่เขาเอาภาพอีกภาพที่เกิดขึ้นหน้าฉากสีเขียว ๆ เขาเอามาซ้อนกับวีดีโอตัวแบบ

อยากรู้ว่า เขาสร้างเอฟเฟคขึ้นมาเองจากคอมล้วน ๆ แล้วมาผสมผสานกัน หรือ สร้างจากสถานะการจริง อย่างเช่นควัน ก็จะเผาควันขึ้นมาหน้าฉากสีเขียว แล้วนำมาซ้อนทับกันในวีดีโอ...............เอ่ออออ แล้วเทคนิคแบบนี้เขาเรียกว่าอะไรเหรอครับ?

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2230
ความดี
1038
เครดิต
915
จิตพิสัย
1200
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ส่วนที่ใช้กรีนสกรีนเขาเรียกกันว่า Green Screen Keying ส่วนพวกควันหรือของพวกนี้ส่วนใหญ่แล้วเขาถ่ายจากควันจริงๆ เพราะทำกับคอมพิวเตอร์มันยากกว่าที่จะให้สมจริง  แต่ปัจจุบันถือว่าแยกยากแล้วแล้วครับว่าตัวไหนคอมพิวเตอร์ตัวไหนของจริง   แต่ส่วนใหญ่ผมเชื่อว่ายังคงใช้วีดีโอจริงๆ
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
เห็นจากหลายกระทู้ เข้าใจว่าชอบเอเฟคแน่ แนะนำให้ศึกษาโปรแกม after effect ครับ
หาดู tutorial ง่าย ตามยูทูปทั่วไป จำได้ว่ามีคนเคยแนะนำเวปให้ไปแล้ว อาจไม่เข้าใจ งั้นจะให้ไปดูอีกครั้งครับ

http://chilltorial.net (ช่วงนี้เป็นการแนะนำมือใหม่ให้ใช้โปรแกรมได้ภายใน30วัน ดีมากครับ)
www.videocopilot.net (เวปนี้เป็นของต่างประเทศที่โด่งดังที่สุดก็ว่าได้ แม้กระทั่งเทมเพลทของเค้าเรายังได้เห็นตามทีวีช่องต่างๆของบ้านเรา   )

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
490
ความดี
1710
เครดิต
1548
จิตพิสัย
3085
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์2 ต้นฉบับโพสต์โดยpixsoluteเมื่อ2012-12-04 11:38เผยแพร่ :
เห็นจากหลายกระทู้ เข้าใจว่าชอบเอเฟคแน่ แนะนำให้ศึกษาโปรแกม after effect ครับ
หาดู tutorial ง่าย ตามยูทูปทั่วไป จำได้ว่ามีคนเคยแนะนำเวปให้ไปแล้ว อาจไม่เข้าใจ งั้นจะให้ไปดูอีกครั้งครับ

http://chilltorial.net (ช่วงนี้เป็นการแนะนำมือใหม่ให้ใช้โปรแกรมได้ภายใน30วัน ดีมากครับ)
.......

http://chilltorial.net ---------> เจ๋งอ่ะ ขอบคุณที่แนะนำครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-04
Harry Potter กับ Twighlight เค้าไม่ได้ใช้ฟุตเตจเป็นหลักครับ เพราะพวกนั้นมันจะควบคุมไม่ได้

ผมขอแยกตามเรื่องก่อนแล้วกัน
Harry Potter ตอนยิงเวทแบบช็อตไคลแม็กซ์ (ที่เวทย์มันวิ่งเข้าหากัน) เค้าจะใช้ Real Flow(โปรแกรมจำลอง Physics เด่นเรื่องทำน้ำ) ในการยิงเวทย์ครับ ส่วนถ้าเป็นช็อตปกติ เค้าจะใช้เอฟเฟคหน้ากองช่วย แล้วมาใส่ใน Nuke (โปรแกรมคอมฑพสิท) ทีหลัง

ส่วนพวกที่ใช้ทำควัน ทำไฟ เค้าใช้ FumeFX โปรแกรมจำลองไฟ ควัน ซึ่งหลายๆ ที่ก็ใช้โปรแกรมตัวนี้อยู่

ถ้าจะทำงานแบบซีเรียสจริงๆ ไปศึกษาก่อนนะครับว่า CG หรือ VFX มันต้องเข้าใจอะไรบ้าง และต้องมีความรู้อะไรบ้างในการทำ ถ้ามาถามแบบ "ขอวิธีทำ" ไม่มีทางทำงานตัวเองได้หรอกครับ

ถ้าเริ่มใช้ ae ลองไปดูเว็บ ae tuts+ มีสอนทำ vfx สำหรับเวทย์มนต์เยอะมาก
http://ae.tutsplus.com/
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
foolmoon ความดี +1 2012-12-08 -
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-04
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (ouloveme)
ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ ความรู้ดีดีที่ทอบให้กัน ;)
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-04
ตอบกลับโพสต์ 2 โพสต์ของ (pixsolute)
ขอบคุณมาก ๆ เลยครับพี่... ผมลองเข้าไปดูตั้งแต่เมื่อวานแล้ว โหอึ้งเลยครับ!
แต่สงสัยยังคงมึนจริง ๆ เลยมาตั้งกระทู้ถาม ทำนอง "ซ้ำ" แบบนี้
แต่ครั้งนี้ ได้อะไรเยอะหว่าที่คิดครับ ได้รู้ว่าต้องศึกษา CG ที่คุณ  impeus บอก ว่าต้องรู้อะไรบ้าง
มีโปรแกรมอะไรกันบ้างที่เขาใช้กัน

ขอบคุณจากใจครับพ๊มมมม!!
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-04
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (ouloveme)
ขอบคุณที่ทำให้เข้าใจเรื่อง เอฟเฟคมากขึ้น...จากใจเลยครับ!!!
เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-08
การทำงาน ส่วนนี้นั้นต้องศึกษาเยอะมากครับ
อย่างน้อยต้องเข้าใจกลไกการเล่าเรื่อง ความต่อเนื่อง นั่นคือพื้นฐานงานภาพในภาพยนตร์
ต้องศึกษาด้านอาร์ต สี แสง เส้น องค์ประกอบ เพราะเราต้องรู้เรื่องความเข้ากันไม่เข้ากันของภาพยนตร์
ศึกษาเทคนิคทางการถ่ายทำ รู้จักเฟรมเรท บิทเรท ฟิลเตอร์หน้างาน การจัดแสงเพื่อการทำ Cg เพื่อที่จะนำมาใช้ได้อย่างถูกต้อง
รู้จักการใช้ฮาร์ตแวร์และซอฟท์แวร์ เพื่อให้ใช้งานได้อย่างเิกิดประโยชน์สูงสุด
รู้จักสังเกตุสิ่งที่เป็นจริง เพราำะหลายครั้งงาน cg ต้องการความสมจริง ไม่ว่าเรื่องการเคลื่อนไหว แสง สี เงา พื้นผิว

และสุดท้ายคือรู้จักการประยุกต์ นำความรู้ทั้งหมดมาใช้เพื่อสร้างชิ้นงานของเราึึีครับ

ศึกษางานพื้นฐานก่อน แล้วค่อยๆก้าวครับ มันไม่ง่ายครับ แต่ไม่ยากเกินไปกว่าความอดทนและตั้งใจจริงครับ
ด้วยความเคารพ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้