สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1397เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

เวิร์คช็อพน้องใหม่อยากเป็นช่างภาพและเขียนบทต้องอ่าน ( p0p-it )..

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ณ วันนี้ ไม่รู้ว่าจะดีใจหรือเสียใจ …
…ดีใจที่ปัจจุบันเครื่องมือราคาถูกลง ทำงานง่ายขึ้น ใครๆก็ ( ผลิตสื่อวีดีโอ ) ได้แม้ไม่มีความรู้
   ( ดีใจแทนน้องใหม่ด้วยคนคับ.. )
…เสียใจที่ต่อไปในอนาคต ผมกับรุ่นพี่ คงต้องทำงานหนักมากขึ้น แถมได้เงินน้อยลง
   ( ขอแสดงความเสียใจด้วยกับคนรุ่นเก่าอีก ครั้งนะคับ.. )
   เคยเขียนบทความเกี่ยวกับการทำสารคดีแนววิชาการไปแล้ว ทำเองไม่จ้างใครต้องอ่าน

สำหรับผู้ที่จะผลิตสื่อให้ความรู้- สื่อวิชาการ ( p0p-it )

ข้อมูลเยอะมากขอบอก ต้องมีเวลาและต้องมีสติคิดไปด้วยตลอดที่เปิดดู ( ไม่มีเวลาอย่าเพิ่งดู )..

..มาครั้งนี้ มีตัวอย่างงานเกี่ยวกับการทำโฆษณาของน้องใหม่ มอบเป็นวิทยาทานเพื่อใช้เป็นกรณีศึกษา
( ทั้งคนเขียนบทสมัครเล่นและช่างภาพต้องอ่าน )ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ …ไปดูกันก่อนเลยคับ...
ให้ฟังเฉพาะเสียงพูด ( บทที่เขาเขียนไว้ ) อย่างเดียวนะคับ ห้ามดูภาพ
( จะปิดตาหรือหันหน้าไปทางอื่นก็ได้) เสียงไม่สวยเหมือนบทที่เขียน ก็ไม่เป็นไร ไม่ใช่ประเด็น..
เสร็จแล้วค่อยมาคุยกัน..
http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=18361&u=1830tpc
https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=FW7Yfe_g4Wg

http://youtu.be/FW7Yfe_g4Wg

…โดยปกติ ช่างภาพเวลาจะไปทำงานที่ไหน ลูกค้าจะมีโจทย์มาให้ทำ ..( คิด - วิเคราะห์ - แยกแยะ )
    ช่างภาพต้องคิดให้เยอะๆ( คิดมากๆ ) ก่อนทำงาน เพราะถ้าคิดผิดแล้วทำ ก็จะผิดท้ังงานเหมือนกัน
( บางครั้งคนเขียนบทอาจเขียนความหมายของภาพที่ต้องการ ทางด้านซ้ายหรือขวาคำพูดในบท  )

- คิด  คือการแปลคำพูดจากตัวหนังสือออกมาเป็นภาพให้ได้ ความหมายภาพต้องดีกว่าคำพูดที่เขาเขียนไว้
           แม้ความหมายภาพไม่ชัดคือเสมอเท่ากับบท( คิดมั่วจะดีก็ไม่ดี จะไม่ดีแต่ก็ดี คือกลางๆ)
           เคสนี้ให้ผ่านพอรับได้ แต่ถ้าความหมายภาพที่คิดออกมาแย่กว่าคำพูดที่เขาเขียนไว้ ทำไม่ได้นะคับ
          ( รีบคิดใหม่อย่ารีบทำ )..
- วิเคราะห์ คือ สามารถทำให้ดีกว่าที่คิดไว้ตอนแรกหรือไม่ เช่น การเพิ่มตัวแสดงทำให้งานดูดีมีคุณภาพ
          ( มีการลงทุน ) แล้วจะทำอย่างไร ที่จะให้ตัวแสดงไปด้วยกับสิ่งที่เราคิดไว้ตอนแรก ทำได้หรือไม่
          และจะดีกว่าได้อย่างไร? ถ้าไม่ได้ก็ต้องปรับเปลี่ยน หรือบางครั้งอาจเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดเลยก็เป็นได้..
- แยกแยะ คือการจัดลำดับงานทั้งหมดก่อนหลัง เช่น อาจมีการเขียนสตอรี่บอร์ดเป็นภาพให้คนอื่นได้เข้าใจ
         ถึงความหมายภาพที่เราต้องการ หรือ แบ่งช็อตรายละเอียดในการทำงาน สถานที่เดียวกันก็ถ่ายรวมกัน
         หลังจากถ่ายแล้วจะนำไปตัดต่อเพิ่มเติมอย่างไร?...

…แค่ 3ข้อแรก อ่านแล้วรู้สึกหมดแรงหรือยัง (ช่างภาพและคนเขียนบทมือสมัครเล่น..ต้องทำให้ได้ )..
    เรามาต่อบทเรียนกันเลย เพื่อไม่ให้เสียเวลา ..จำได้ไม๊คับ ว่าเนื้อหามีข้อความว่าอย่างไรบ้าง?
   จำไม่ได้ไม่เป็นไร ผมจดสรุปมาให้เรียบร้อยแล้ว.... .ลองอ่านทบทวนกันอีกครั้ง

…วิทยาลัยสันตพล
   เตรียมพร้อมด้วยประสบการณ์ด้านวิชาการ
   ให้คุณค้นหา สร้างสรรค์จินตนาการ
   ก้าวไปสู่โลกแห่งความเป็นจริง
   ที่นี่ ยังเต็มไปด้วยบรรยากาศที่อบอุ่น
   เพื่อให้คุณก้าวเดินไปพร้อมกับความสุข
   เพราะที่นี่เราสร้างความสำเร็จ จากความสุข
   ร่วมเดินทางไปกับเรา ที่วิทยาลัยสันตพล

..สิ่งที่ผมอยากให้คุณทำคือ ช่วยแปลบทพูดมาเป็นภาพ และเขียนไว้ทางด้านขวามือใส่กระดาษที่บ้าน
แล้วนำมาเทียบกันว่าใครคิดภาพได้ดีกว่าบทที่เขียนไว้บ้าง อยากให้ทำทั้งช่างภาพและคนเขียนบทสมัครเล่น
ผมก็จะทำพร้อมกันไปด้วยเหมือนกัน ( ลองช่วยกันคิดหน่อยนะคับ )...ยังไงก็ห้ามเปิดดูภาพต้นฉบับนะคับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

...เว้นไว้ 1 ช่อง ให้คุณลองทำ ( ใครยังไม่ทำแล้วแอบมาอ่านตอน 2 ผมจะแช่งให้จน ) ลองทำให้เสร็จก่อนนะคับ
   ทำช้า ทำนาน ไม่มีใครรู้หรอกคับ นั่งทำที่บ้าน ใครทำได้ความรู้เพียบ...ขอบอก..

..ทำเสร็จเรียบร้อยกันหมดแล้ว เราลองมาดูคำเฉลยพร้อมกัน

…วิทยาลัยสันตพล           
    ภาพทั่วๆไปที่สวยงามของมหาลัย ( มุมสูงเห็นมหาลัยทั้งหมด และ ตึกอื่นๆที่สวยงาม)
    เห็นตัวแสดงเดินเข้าในมหาลัย , และในตึกต่าง
…เตรียมพร้อมด้วยประสบการณ์ด้านวิชาการ  
    ภาพอุปกรณ์เครื่องมือ และห้องเรียนทันสมัย ทีมงานอาจารย์ ที่มีคุณภาพ ฯลฯ
   ( ยืนรวมกลุ่มถ่ายร่วมกันถ้ามีหลายคนยิ่งดีดูน่าเชื่อถือ )
….ให้คุณค้นหา สร้างสรรค์จินตนาการ
     ภาพนักเรียนและตัวแสดง ทำกิจกรรม ( โชว์อุปกรณ์ราคาแพง ที่มหาลัยอื่นไม่มีเงินซื้อได้ )
….( ก้าวไปสู่โลกแห่งความเป็นจริง )
   ข้อนี้ ใครเขียนความหมายภาพว่าอย่างไรบ้าง? ..( อยากรู้จัง ) กลับไปอ่านบทที่เขียนอีกครั้ง
    ถ้าให้ผมแปลความหมายภาพนั่นหมายถึง ภาพนักศึกษาที่เรียนจบแล้ว
....ที่นี่ ยังเต็มไปด้วยบรรยากาศที่อบอุ่น
     เอาล่ะซิที่นี่ มันคือที่ไหน ..ที่มหาลัยเดิมที่ยังเรียนอยู่  แล้วทำไมประโยคก่อนหน้านี้บอกจบไปแล้ว
     จำไว้ว่า เมื่อบทเขียนสับสนไปๆมาๆ ช่างภาพก็ถ่ายภาพกลับไปๆมาๆ สับสนเหมือนกัน ผมเคยเขียน
     เรื่องการเขียนบทไปแล้ว การเขียนบทกับการถ่ายภาพหนังสั้น เรามีหลักง่ายๆให้คุณ.. กลับไปอ่านทบทวนอีกครั้ง
     จะมีข้อความที่ผมเน้นยำ้เสมอว่า เข้าแล้วอย่าออก ไปแล้วอย่ากลับ มีน้องเม้นท์มาคุยว่า มีจริงหรือที่
      คนเขียนบท จะเขียนกลับไปกลับมา ..และนี่คือเหตุผลที่ผมยกตัวอย่างนี้ มาใช้เป็นกรณีศึกษา
     พิสูจน์ให้เห็นว่า กรณีแบบนี้มีจริงและมีเยอะ เหตุผลเพราะ คนเขียนบทเขาไม่รู้เรื่องภาพ
     เขาเขียนตามอารมณ์ ตามความรู้สึกที่เกิดขึ้นจริง ในขณะนั้น  ..มาดูข้อต่อไปไม่ยากแล้วคับ
.....เพื่อให้คุณก้าวเดินไปพร้อมกับความสุข
     ภาพการทำกิจกรรมแบบมีความสุข หรืออะไรก็ได้ที่ทำหลายๆคน ( คิดเอง ) ...
.....เพราะที่นี่เราสร้างความสำเร็จ จากความสุข
     ภาพนักศึกษาที่จบแล้ว นั่งทำงานในบริษัทใหญ่โต หรือยืนหน้าบ้านหลังใหญ่พร้อมเมียและอุ้มลูก
     เห็นรถเฟอร์รารี่ป้ายแดงอยู่ด้านหลัง
.....ร่วมเดินทางไปกับเรา ที่วิทยาลัยสันตพล
     จบที่มหาลัยเดิมมุมสูง โลโก้  หรือจะเล่นมุขขำ ก็ให้คนเดิมขับรถเฟอร์รารี่มาส่งลูกที่มหาลัยฯก็ได้ ...

จะเห็นว่า บทที่เขียนสับสนเฉพาะช่วงที่วงเล็บ...( ก้าวไปสู่โลกแห่งความเป็นจริง ) เท่านั้น
     วิธีแก้ก็คือ นำประโยคนี้มารวมกับ
    .....เพราะที่นี่เราสร้างความสำเร็จ จากความสุข .(..สู่โลกแห่งความเป็นจริง  )
         เพื่อให้ความหมายของภาพรวมกันเป็นก้อนเดียวกันคือ จบไปแล้วมีฐานะที่มั่นคง ครอบครัวอบอุ่น

.... ฉนั้น ในฐานะที่เราเป็นช่างภาพ ขั้นแรกในการรับงานมาทำก็คือ ต้องตีภาพจากบทให้ได้
          และถูกต้องก่อนทำงานจริง ทุกครั้ง
      ... และสำหรับคนเขียนบท ก็ต้อง ใช้วิธี -คิด - วิเคราะห์ - แยกแยะ ให้ออกและถูกต้องด้วยทุกครั้ง
          เพราะหากช่างภาพหรือทีมงาน ถ่ายทำตามบทที่เขียนไว้ แล้วเกิดข้อผิดพลาดในภายหลัง
          จะมาตำหนิทีมงาน ไม่ได้เช่นกัน..( คนเขียนบทรับผิดเต็มๆ ไม่มีใครช่วยหาร )..

.... อยากบอกว่า ด้วยงบที่จำกัด ด้วยเครื่องมืออุปกรณ์ที่ทันสมัย ทำให้เราสามารถทำงานได้ง่ายขึ้น
      และเสร็จในเวลารวดเร็ว คนทำงานจำต้องปรับตัว พยายามเพิ่มพูนทักษะและหาความรู้เพิ่มในหลายๆด้าน
      เพื่อให้ทันกับการก้าวหน้าทางเทคโนโลยีด้านการผลิตฯ....ด้วยเช่นกัน..

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ได้ core concept เลยครับ ขอบคุณมากๆครับพี่
ดีนะที่พี่แช่งไว้ก่อน ไม่งั้นดูเฉลยไปแล้วแน่เลย 555
tek
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1266
ความดี
644
เครดิต
627
จิตพิสัย
822
จังหวัด
ชลบุรี
ขอบคุณสําหรับความคิดเห็นครับ...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7600
ความดี
5543
เครดิต
5628
จิตพิสัย
9319
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-09
ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7600
ความดี
5543
เครดิต
5628
จิตพิสัย
9319
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-09
ขออนุญาตแชร์ความเห็นอาจารย์นิดนึงนะครับ ผมเชื่อว่าคนเขียนบทน่าจะสื่อในวงเล็บ
( ก้าวไปสู่โลกแห่งความเป็นจริง )ว่า การเรียนรู้เสมือนจริงเช่น ศาลจำลอง
สนามไดว์กอล์ฟจำลอง (เหมือนการโรงแรมที่มีโรงแรมจำลอง มีคนพักจริง เก็บเงินจริง)
ประมาณนี้หรือเปล่าครับ
.
เพราะที่นี่เราสร้างความสำเร็จ จากความสุข...ผมเขียนภาพเป็น การสันทนาการระหว่าง
เรียนนักศึกษามีความสุขขณะเรียนภาพต่อเนื่องเป็นการรับปริญญา
.
.....ร่วมเดินทางไปกับเรา ที่วิทยาลัยสันตพล ภาพเป็น พ่อแม่ผู้ปกครองที่จบจากที่นี่
(โดยใช้นักแสดงคนเดิมที่เคยแสดงเป็นนักศึกษา)พาลูกมาลงทะเบียนเรียนและภาพ
มุมสูงต่อไป
.
ขอบคุณที่ให้แสดงความคิดเห็นครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-10
..การตีความหมายของภาพ แต่ละคนจะตีความหมายจากบท( ตัวหนังสือ ) ไม่เหมือนกัน
ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ และสภาพแวดล้อมที่คุณประสบพบเจอมา แต่ในโลกแห่งความจริง
ความหมายของภาพขึ้นอยู่กับว่า..ใครเป็นเจ้าของงาน ถ้าลูกค้าอยากได้ต่อให้ผิดก็ไม่มีใครกล้าขัด..

....ผมเพียงแต่ให้ข้อคิด... ถ้าคุณอยากรู้ว่า คุณกำลังตีความหมายของภาพถูกหรือผิดคิดง่ายมาก
1....ภาพที่ตีออกมาจากบทต้องดีกว่าบท ( คือส่งเสริมบทให้เด่นขึ้น )
2... แย่กว่าไม่ได้ ( คิดใหม่ หรือคิดให้เยอะๆ )
3...หรือ ถ้าพอดี ( ไม่แย่ที่สุดแต่ก็ไม่ดีที่สุด = กลางๆ) อันนี้ยกประโยชน์ให้ ....หยวนๆไป

...มาถึงตัวอย่างที่บอก ก้าวสู่โลกแห่งความเป็นจริง คือ ศาลจำลอง กับการไดว์กล์ฟจำลอง
อันนี้ผมขอยกความหมายของภาพให้อยู่ในข้อ3 คือ ไม่ดีที่สุดแต่ก็ไม่แย่ที่สุด เหตุผลเพราะ
ความหมายของภาพส่งคำพูดของบทน้อยมาก และถ้าผมถามว่า ...นี่คือสิ่งที่ดีที่สุดของหาลัย...
จริงหรือ?...แล้วคณะอื่นล่ะเขาไม่น้อยใจกันบ้างเหรอ.. ( ไม่มีศาลจำลอง ไม่ตีกอล์ฟ )
..ลองคิดความหมายของภาพใหม่ ให้มันยิ่งใหญ่สมกับคำว่า" ก้าวไปสู่โลกแห่งความเป็นจริง "
คิดคนเดียวคิดไม่ออก หรือคิดแล้วอาจไม่ดี ลองรวมกลุ่มคิด จะได้หลายความคิดที่ดี..จริงไม๊คับ..

บทความที่เกี่ยวข้องกัน คลิกเลย
การเขียนบทสารคดี ( p0p-it )..http://www.thaidfilm.com/columns.php?action=columns
เวิร์คช็็อพสารคดี น้องใหม่ต้องดู ( p0p-it)
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
veenono ความดี +1 2012-12-15 ขอบคุณครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้