สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1430เข้าชม
  • 10ตอบกลับ

ถ้าเลือกได้ระหว่างสำเร็จด้วยตัวเองกับสำเร็จด้วยอำนาจเงินของพ่อแม่

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3756
ความดี
3643
เครดิต
3390
จิตพิสัย
8662
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ถ้าพี่ๆเลือกเกิดได้ระหว่าง

แบบ 1

ประสบความสำเร็จด้วยความสามารถของตัวเอง
เรียนเก่ง บ้านจน
มีผู้ใหญ่ท่านอื่นเห็นความสามารถและช่วยอุปถัมป์

เรียนเก่งเกรดได้ 3.9
แข่งขันตอบปัญหาทางวิชาการได้รางวัลมาเพียบ
ประกวดหนังสั้น เรื่องสั้น นิยาย  ชนะมาหลายรางวัล
ม.4 สอบได้ทุน AFS ไปอเมริกา 1 ปี
ปริญญาตรี สอบชิงทุนของบริษัทสหมงคลฟิล์มได้ ไปเรียนภาพยนตร์ที่อเมริกา
กลับมาได้เป็นผู้กำกับหนังของสหมงคลฟิล์ม ทางบริษัทป้อนหนังให้กำกับทุกปี
วันหน้าได้เป็นผู้จัดการใหญ่ช่วยบริหารบริษัทสหมงคลฟิล์ม

แบบ 2

ประสบความสำเร็จด้วยอำนาจเงินของพ่อแม่
เรียนไม่เก่ง แต่บ้านรวย
พ่อแม่ช่วยอุปถัมป์

เรียนเกรดได้ 2.5 เอง
เคยไปแข่งขันตอบปัญหาทางวิชาการ แต่แพ้หมด ไม่เคยได้รางวัลเลย
ตกรอบแรกการประกวดหนังสั้น เรื่องสั้น นิยาย ไม่เคยได้รางวัลจากหนังสั้นเลย
ม.4 สอบทุน AFS ไม่ได้
ปริญญาตรี สอบชิงทุนอะไรก็ไม่ได้ สอบเข้ามหาวิทยาลัยในไทยก็ไม่ได้ พ่อเลยส่งไปเรียนอเมริกา เลือกเรียนภาพยนตร์ที่มหาวิทยาลัยดี ที่สุด
กลับมาพ่อให้เงิน 1,500 ล้าน เปิดบริษัทสร้างหนังของตัวเอง วันหน้าจะเป็นผู้กำกับ ผู้อำนวยการส้ราง ประธานก็แล้วแต่จะจัดสรรตามสบายใจตัวเอง

พี่ๆจะเลือกเอาแบบไหนและเพราะอะไร

ตอบแบบใจจริงนะครับ ห้ามโลกสวยนะครับ อิอิอิ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1445
ความดี
1362
เครดิต
1265
จิตพิสัย
1478
จังหวัด
ระยอง
Re:ถ้าเลือกได้ระหว่างสำเร็จด้วยตัวเองกับสำเร็จด้วยอำนาจเงินของพ่อแม ..
สำหรับผมน่ะ ผมเลือกอันที่สอง มากกว่า เพราะ เงินสำคัญที่สุดในปัจจุบัน
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8194
ความดี
6242
เครดิต
6022
จิตพิสัย
8258
จังหวัด

Re:ถ้าเลือกได้ระหว่างสำเร็จด้วยตัวเองกับสำเร็จด้วยอำนาจเงินของพ่อแม ..
เห็นคำถามแบบนี้ ต้องมาป่วนเล่นซะแล้วว

คำว่า "ประสบความสำเร็จ" เป็นคำที่ลวงตาเรามานาน จนลืมคิดไปว่า "ประสบความสำเร็จ" ในสายตาของใคร

ที่จริงผมว่าทั้งสองข้อนี้ มันคือ การ"ประสบความสำเร็จ" ที่ไม่เหมือนกัน เทียบกันไม่ได้
1. ประสบความสำเร็จด้านความรู้
2. ประสบความสำเร็จด้านอิสระและการเงิน

และการตัดสินก็ต่างกัน
1.ตัดสินที่กระบวนการ
2.ตัดสินที่ผลลัพท์

ในใจคุณอะไรคือคำว่าประสบความสำเร็จละ 1.ความรู้ 2.ความรวย 3.ความอิสระ

ถ้าเลือกแล้วก็ทำตามนั้น ถ้าผมเลือกความรวย. แล้วชีวิตเป็นแบบข้อ 1. ต่อให้อนาคตสดใส ผมก็คงไม่มีความสุขอยู่ดี ต่อให้คนอื่นจะชื่นชม แต่ตอนแก่ตัวไป จะเกิดความเสียดาย เริ่มใหม่ก็สายเกิน

แต่ถ้าเลือกข้อสอง ก็ต้องยอมรับความเสี่ยง (ถ้าไม่ดัง ก็ดับ) เพราะเดินตามความฝันมันยาก (ถ้าง่ายทุกคนก็คงจะทำไปแล้ว) มีแค่สองอย่าง ถ้าไม่ดัง คนก็จะดูหมิ่นเรายาว แล้วขุดเอาประวัติเก่ามาพูด (มันน่านัก) แต่ถ้าสำเร็จ ก็จะกลายเป็นแรงบันดาลใจให้คนทั้งประเทศเลยทีเดียว

สำหรับผม ผมเลือกข้อสอง เพราะ "เดี๋ยวเราก็รวย และคนรวยอยู่เหนือทุกกฏฟิสิกส์" (จาก : มาดากัสการ์ 3)

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
ผมเลือก ข้อ 2 นะ... เพราะ เงิน  มันทำให้เราสามารถ เอาคนที่เก่ง..มาทำงานกับเราได้  เคยเห้นหลายคน ที่เป็นเจ้าของกิจการ ไม่มีความรูู้อะไรในสายงานเลย แต่มีทีมงานที่เก่ง งานออกมาดี... ยิ่งแต้มต่อ เค๊าเรียน มาด้วย ทำให้มีความรู้เพิ่มเติมมาบ้าง..... จน   ฝีมือดี  คงโตยากมากกว่า  ไม่เก่ง แต่มีเงิน....นะคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบ....
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-09
แบบ 1 ครับ มันเป็นความสำเร็จที่ยั่งยืน 1,500 ล้าน จะมากองในบัญชีคุณในไม่ช้า ...

ส่วนแบบ 2 ในความเห็นผม ต่อให้มี 3,000 ล้าน ก็นะเริ่มหมดและถดถอยลง แต่มันมีขัอสังเกตุว่าลูกไม้ย่อมหล่อนไมไกลต้น เมื่อลูกไม่เก่ง พ่อแม่ย่อมไม่ต่าง แต่ร่ำรวยมาได้อย่างไร แสดงว่าเขาต้องมีควาสามารถด้านอื่นด้วย อาจจะมีมิตรมาก เส้นสายเยอะ เก่งบริหาร-การตลาด-การเงิน มีเลห์เหลี่ยมชั้นเชิงธุรกิจ ฯ ถ้าเป็นแบบนี้ ผมให้แบบ 2 ชนะ ...

แต่ถ้าให้เลือก ยังเลือกข้อ 1 อยู่ เพราะความสุขความคุ้มค่าในการใช้ชีวิตของคนเราต่างกัน ...
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-09
(ทิ้งบอมบ์เลยละกัน)

แค้นเคืองใคร/อะไรมารึเปล่า??
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
490
ความดี
1710
เครดิต
1548
จิตพิสัย
3085
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-09
1,500 ล้าน !!! เยอะไปมั้ย 555
ใช้สิ่งที่มีให้เป็นประโยชน์ครับ มีสมองก็ใช้สมอง มีเงินก็ใช้เงิน
ส่วนผมไม่ค่อยฉลาด เลยเลือกที่จะใช้เงินครับ
เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-09
อ่านกระทู้นี้แล้วทำให้อยากรู้จริงๆว่าเบื้องลึก แรงจูงใจ และที่มาของคำถามนี้...มันเกิดมาจากอะไรหรือครับ...
ไม่ได้กวน หรืออะไรนะครับ...แค่อยากรู้
เอาเข้าจริง สองข้อนี้ดีที่สุดคือเป็นทั้งสองรวมกันนั้นมันสุดๆ ล่ะครับ
ถ้าได้ข้อใดข้อหนึ่งมา ก็วิเศษมากแล้วครับ ...
แต่คนส่วนใหญ่จะไม่มีทั้งสองข้อนี้ครับ..

เงิน
2555
ความดี
1895
เครดิต
1995
จิตพิสัย
2023
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-09
o-o เลือกข้อ 2 แล้วชวนคนในข้อ 1 มาทำงานด้วยกันครับ
เงิน
786
ความดี
528
เครดิต
480
จิตพิสัย
408
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-12
เลือกข้อ 1 ครับ
เงินทองใช้ความสามารถหามาได้ บวกกับช่องทางที่เปิดไว้ให้ด้วยเครือข่ายที่ดี
แต่เงินกองไว้ถ้าใช้ไม่เป็นก็หมด
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-12
มีตั้ง 1500 ล้าน ยังจะมาทำหนังทำไมให้เหนื่อย เอาฝากธนาคาร เอาดอกที่ได้ ไปช่วยเหลือคนที่เขาตกทุกข์  ได้ยาก คนอดอยากยากจน เด็กนักเรียนห่างไกล ไม่มีเงินเรียน คนพิการ คนทุขพลภาพ หรือทำบุญสร้างวัดวา เถิดครับ   
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้