สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2785เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

[สอบถามปัญหา]ไมค์สายกับกล้อง Nikon D5100

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
86
ความดี
133
เครดิต
66
จิตพิสัย
61
จังหวัด
เพชรบูรณ์
ขอสอบถามปัญหาทีครับว่ามันเป็นเพราะอะไร

ผมใช้งานกล้อง DSLR ถ่ายรายการของมหาวิทยาลัย ต่อไมค์สายติดปกคอเสื้อ เสียงก็เข้าตามปกติ (สามารถปรับระดับ Sensitive เสียงได้)

แต่วันนี้ จู่ๆ ขณะที่กำลังอัดรายการตามปกติ พอเอามาเช็ค ปรากฏว่าเสียงไม่เข้ากล้องครับ
พอผมลองเอาไมค์ตัวนี้ไปทดสอบกับกล้องตัวอื่นปรากฏว่าใช้งานได้ แต่ใช้ไม่ได้กับ D5100 ของผมตัวเดียว

หลังจากนั้น ลองเอาไมค์ช๊อตกันอีก 2 ตัวที่สำรองไป เสียบกับกล้อง D5100 ของผม ปรากฏว่าใช้งานได้ตามปกติ

ตอนนี้เลยมืด 8 ด้านไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหาที่อะไรกันแน่ ลองถอดเสียบ ปิดกล้อง ถอดแบต ทำทุกทางแล้ว ก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ จะว่าไมค์พังก็ไม่ใช่ เพราะมันใช้กับกล้องผมไม่ได้ตัวเดียว จะว่า Port เสียบไมค์ของ 5100 ผมเจ๊งก็ไม่ใช่เพราะมันยังทำงานกับไมค์ตัวอื่นได้ตามปกติ

มีท่านไหนพอจะรู้ช่วยตอบทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ลองดูที่ jack อีกครังคับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
86
ความดี
133
เครดิต
66
จิตพิสัย
61
จังหวัด
เพชรบูรณ์
Jack ไมค์เหรอครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้