สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 7942เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

แก้ปัญหา thumbnail view หายใน windows 7 explorer

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ผมจำได้ว่ามีคนมาถามเรื่อง windows explorer ไม่ยอมโชว์รูป (thumbnail view) เวลาเลือก medium icon, large icon หรือ extra large icon ตอนนั้นผมก็มีปัญหา แล้วเกลียด explorer ของ windwos 7 มาก เลยเปลี่ยนไปใช้ explorer ++ แทน (ใช้สนุกจนลืมกลับไปใช้ explorer ของ windows เลยทีเดียว) พอดีเพิ่งเห็นวิธีแก้ปัญหา จะเข้าไปตอบในกระทู้เก่า หาอยู่นานสองนานก็ไม่เจอ เลยขอตั้งกระทู้ใหม่แทนนะครับ ...

ตามภาพเลยครับ เปิด windows explorer ไปที่เมนู tools เลือก folder option เปิดแทบชื่อ view แล้วเอาเครื่องหมายถูกออกที่สองตำแหน่ง คือ [  ] Always show icons, never thumbnails และ [  ] Display file icon on thumbnails

ทำไม thumbnails หาย สาเหตุมักจะเกิดจาก การเปลี่ยน theme ของ windows เอง หรือ เกิดจากการ optimize ของโปรแกรม ซึ่งจะพยายามตัด effects ทุกอย่างใน windows ทิ้งไป เพื่อให้โปรแกรมทำงานได้มีประสิทธิภาพที่สุด อย่างของผมเป็นเพราะกรณีหลัง แล้วด้วยความที่ใหม่กับ windows 7 ก็มักจะหาจุดแก้ไม่เจอ ...

สไลด์ | รูปย่อ | ภาพใหญ่ รูปภาพ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมเคยเซทวิธีแบบนี้แล้วนะ ภาพนิ่ง .jpg มันfชว์ครับ แต่ไม่ได้ผลกับ vdo ครับ ผมเคยใช้วิธี เปิด thumbail ACDSee Pro  แทนครับ มันโชว์ได้ มองเห้น แต่ถ้าตรงจาก window  เซทงัยก็มองไม่เห็น  อาจจะยุ่งยากขึ้นหน่อย แต่ไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่
เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

ขอบคุณครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้