สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1654เข้าชม
  • 10ตอบกลับ

หนังสั้นที่สื่อสารผิดพลาด ช่วยหน่อยครับ!

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่

ผมคิดจะทำหนังเรื่องนี้ออกมาเป็นตอนๆ (แต่ผมคงสื่อสารผิดพลาด) ทำให้หนังที่ออกมาดูรุนแรง และไม่น่าพิสมัยเท่าไหร่ ขอบคุณคำติ

ผมจะทำประมาณว่า คนที่ยิงคนทิ้งขยะ คือ คนที่รักความสะอาดที่รักไม่ถูกทางจนไม่ได้ให้โอกาสพวกเขาได้แก้ตัว ตอนหลังๆ คนที่ตายไปนี้ ก็จะกลับมากลายเป็น "จิตสำนึกไม่ดี" กลับมาเอาคืน  "จิตสำนึกแห่งความดี"
ที่เคยดีไม่ถูกทางมาก่อน แต่ตอนนี้ "จิตสำนึกแห่งความดี" มาเป็นคนดีจริงๆ และไม่ได้มีตัวตนจริงๆ ในเรื่อง แต่ทั้งสองกลับมีตัวตนในความคิดของคน

ทั้งสองฝ่ายต่างฆ่าฟันกัน ระหว่าง "จิตสำนึกความดี" และ "ไม่ดี" ในขณะที่ คนในโลกมนุษย์ กำลังทำพฤติกรรม "ทิ้งขยะ" จิตสำนึกทั้งสองในโลกแห่งความคิดก็ต่อสู้กัน "จิตสึกนึกไม่ดี" เริ่มมีจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ ในขณะที่
"จิตสำนึกแห่งความดี" เพิ่มขึ้นไม่มาก และค่อยๆ ลดลง
.........
ผมคงสื่อสารผิดพลาดไป ขอให้พี่ช่วยแนะนำด้วยจะได้หรือไม่ครับ! เพราะผมทำกับเพื่อน 3 คน อีกอย่าง แนวคิดทั้งหมดนี้ผมคิดเพียงคนเดียว และเพื่อนๆ ก็เห็นว่า หนังเรื่องที่ทำนั้น มันออกมารุนแรงไปหน่อย แต่ก็ ตลกดี
......... ขอบคุณมากๆ ครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

อ้างอิง
หนังเรื่องนี้ ใช้กล้องตัว "พันเก้า" งบ 20 บาท (ทำจากใจ)

เปลี่ยนเป็นบอก "ชื่อหนัง" + "จุดประสงค์ของหนัง" จะดีกว่าไหมครับ ... เนื้อใน ก็บอกวิธีคิด วิธีทำ อะไรต่าง ๆ แล้วค่อยแนบ พวกอุปกรณ์, งบ ประมาณ พ่วงท้ายเล็ก ๆ ...

มันดูเป็นเรื่องเป็นราวกว่า การที่จะมาจั่วหัวว่าใช้อุปกรณ์อะไร ราคาเท่าไหร่ทำ ดูเป็นการยึดติดมากเกินไป จะถูกจะแพงไม่ได้สำคัญกว่า การที่เราสามารถพรีเซ็นความคิดของเราออกมาให้คนดูได้เข้าใจได้หรือเปล่า จะว่าไปแล้ว กล้องมือถือทั่วไป ให้ภาพให้เสียงได้ ก็เกินพอแล้ว ...

การโพสต์ youtube :
ใช้แทก [ youtube ] ...... [ /youtube ] คล่อมกลุ่มตัวอักษรหลังเท่ากับใน url ของ youtube ครับ (qQRGxB6haB8)

น้องคนนี้อายุ 15 ปี ทำให้ทั้งโลกเข้าใจในสิ่งที่เธอคิด (อย่างสร้างสรรค์และเป็นประโยชน์ต่อสังคม) ผ่านข้อความบนกระดาษ และ กล้องเว็บแคมเท่านั้น ...

ผมเชื่อว่าหลายคนที่มีโอกาสได้ดู ไม่เพียงแค่เข้าใจ ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
takommak ความดี +1 2013-01-03 คลิปอันนี้เจ๋ง..
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เปิดไปดูงานน้องแล้วนะครับ ... ข้อคิดที่ผมได้จากวีดีโอที่น้องทำคือ "สังคมเสื่อมทรามลงทุกวัน เด็กวัยรุ่นยุคนี้ถูกปลูกฝังความคิดความรุนแรง แค่ทิ้งขยะ ก็ต้องถึงกับคิดฆ่าแกงกันแล้ว" ... ความคิดที่ออกมาจากหัวว่า ฉันจะเล่่นงานคนทิ้งขยะถึงตาย นั่นน่ากลัว งานนี้ไม่ได้ผ่านกระบวนการคิดอย่างสร้างสรรค์ โดยส่วนตัวแล้วไม่สนับสนุนเลยทีเดียว ...

อย่าเพิ่งไปห่วงกับงบ อย่าเพิ่งไปห่วงกับอุปกรณ์ อย่าเพิ่งไปห่วงกับเทคนิค ...

เอาเวลามาห่วง กับสิ่งที่เราคิด และ วิธีการนำเสนอของเราดีกว่าครับ ... เราอยากรณรงค์การทิ้งขยะไม่เป็นที่ แต่ผมคิดว่าผลตอบรับมันไม่ใช่ มันกลับสะท้อนความมืดของสังคมปัจจุบัน ความเสื่อมโทรม ความรุนแรง เอะอะก็จะฆ่าแกงกัน เด็กติดเกมส์ฆ่าแม่ เด็กเก็บกดมีปัญหา หิ้วปืนไปไล่ยิงครู ยิงเพื่อน ยิงเด็กเล็ก ในโรงเรียน ตายนับสิบ ฯลฯ ...

เรากำลังนำเสนอวิธีการแก้ปัญหาเล็ก ๆ ด้วยการสร้างปัญหาที่ใหญ่กว่าแทน ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 6 คะแนน ความดี +6 ซ่อน
nookpcc ความดี +1 2013-01-08 -
bunmastaws ความดี +1 2013-01-07 -
sijam ความดี +1 2013-01-03 เอาเวลามาห่วง กับสิ่งที่เราคิด และ
takommak ความดี +1 2013-01-03 ชัดเจน
hairmaster ความดี +1 2013-01-03 -
krunoom ความดี +1 2013-01-03 บทความที่ดีเยี่ยม, สนับสนุน!
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2311
ความดี
2509
เครดิต
2306
จิตพิสัย
2109
จังหวัด
เอาเวลามาห่วง กับสิ่งที่เราคิด และ วิธีการนำเสนอของเราดีกว่าครับ

อึม...นั่นแหละคือหัวใจของงาน !!

ขอบคุณสำหรับแง่คิดดีๆ...
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-03
ตอบกลับโพสต์ 2 โพสต์ของ (vfspostwork)
ขอบคุณมากๆ เลยนะครับ! เฮ้อออออ... ผมยังต้องเรียนรู้ วิเคราะห์ และไตร่ตรองอีกเยอะเลยจริงๆ
ทุกข้อคิด ทุกคำเขียนของพี่ ผมเก็บมาวิเคราะห์ใช้เสมอ

ผมคิดจะทำหนังเรื่องนี้ออกมาเป็นตอนๆ (แต่ผมคงสื่อสารผิดพลาด) ทำให้หนังที่ออกมาดูรุนแรง และไม่น่าพิสมัยเท่าไหร่ ขอบคุณคำติ

ผมจะทำประมาณว่า คนที่ยิงคนทิ้งขยะ คือ คนที่รักความสะอาดที่รักไม่ถูกทางจนไม่ได้ให้โอกาสพวกเขาได้แก้ตัว ตอนหลังๆ คนที่ตายไปนี้ ก็จะกลับมากลายเป็น "จิตสำนึกไม่ดี" กลับมาเอาคืน  "จิตสำนึกแห่งความดี"
ที่เคยดีไม่ถูกทางมาก่อน แต่ตอนนี้ "จิตสำนึกแห่งความดี" มาเป็นคนดีจริงๆ และไม่ได้มีตัวตนจริงๆ ในเรื่อง แต่ทั้งสองกลับมีตัวตนในความคิดของคน

ทั้งสองฝ่ายต่างฆ่าฟันกัน ระหว่าง "จิตสำนึกความดี" และ "ไม่ดี" ในขณะที่ คนในโลกมนุษย์ กำลังทำพฤติกรรม "ทิ้งขยะ" จิตสำนึกทั้งสองในโลกแห่งความคิดก็ต่อสู้กัน "จิตสึกนึกไม่ดี" เริ่มมีจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ ในขณะที่
"จิตสำนึกแห่งความดี" เพิ่มขึ้นไม่มาก และค่อยๆ ลดลง
.........
ผมคงสื่อสารผิดพลาดไป ขอให้พี่ช่วยแนะนำด้วยจะได้หรือไม่ครับ! เพราะผมทำกับเพื่อน 3 คน อีกอย่าง แนวคิดทั้งหมดนี้ผมคิดเพียงคนเดียว และเพื่อนๆ ก็เห็นว่า หนังเรื่องที่ทำนั้น มันออกมารุนแรงไปหน่อย แต่ก็ ตลกดี
เงิน
7600
ความดี
5543
เครดิต
5628
จิตพิสัย
9319
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-03
Re:หนังเรื่องนี้ ใช้กล้องตัว "พันเก้า" งบ 20 บาท (ทำจากใจ)
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์2 ต้นฉบับโพสต์โดยvfspostworkเมื่อ2013-01-03 07:08เผยแพร่ :
เปิดไปดูงานน้องแล้วนะครับ ... ข้อคิดที่ผมได้จากวีดีโอที่น้องทำคือ "สังคมเสื่อมทรามลงทุกวัน เด็กวัยรุ่นยุคนี้ถูกปลูกฝังความคิดความรุนแรง แค่ทิ้งขยะ ก็ต้องถึงกับคิดฆ่าแกงกันแล้ว" ... ความคิดที่ออกมาจากหัวว่า ฉันจะเล่่นงานคนทิ้งขยะถึงตาย นั่นน่ากลัว งานนี้ไม่ได้ผ่านกระบวนการคิดอย่างสร้างสรรค์ โดยส่วนตัวแล้วไม่สนับสนุนเลยทีเดียว ...

อย่าเพิ่งไปห่วงกับงบ อย่าเพิ่งไปห่วงกับอุปกรณ์ อย่าเพิ่งไปห่วงกับเทคนิค ...

เอาเวลามาห่วง กับสิ่งที่เราคิด และ วิธีการนำเสนอของเราดีกว่าครับ ... เราอยากรณรงค์การทิ้งขยะไม่เป็นที่ แต่ผมคิดว่าผลตอบรับมันไม่ใช่ มันกลับสะท้อนความมืดของสังคมปัจจุบัน ความเสื่อมโทรม ความรุนแรง เอะอะก็จะฆ่าแกงกัน เด็กติดเกมส์ฆ่าแม่ เด็กเก็บกดมีปัญหา หิ้วปืนไปไล่ยิงครู ยิงเพื่อน ยิงเด็กเล็ก ในโรงเรียน ตายนับสิบ ฯลฯ ...
.......

เห็นด้วยมากๆครับ ผมทำงานด้านรณรงค์เกี่ยวกับจักรยาน ต้องทำใจกับเรื่องแนวคิดแบบนี้ คือ คนที่ทำเหมือนตัวเองคือมิตร คนที่ไม่ทำคือศัตรู ซึ่งทำให้เกิดการแบ่งแยกในสังคม แทนที่จะเป็นการทำความเข้าใจมากกว่า
.
ไม่ได้ดูงานของน้องนะครับ ที่พูดคือยกตัวอย่างวงการจักรยานกลุ่มที่หัวรุนแรง คอยแต่จะสร้างศัตรูกับผู้ใช้ยานยนต์ชนิดอื่น ซึ่งจริงๆแล้ว วิธีการรักษ์โลกมีตั้งหลายวิธีแล้วแต่ว่าจะถนัดด้านไหนหรือพอใจทำด้านไหน
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-03
ลองดูที่นี่ครับ http://thaishortfilm.com/ น่าจะรวมคนทำหนังสั้นเยอะกว่าที่อื่น ...
ถ้าเรียกว่างานที่ผลิตขึ้นมาว่าหนังแล้ว ก็อยากให้มี กระบวนการคิด กระบวนการทำงาน อย่างหนังด้วยครับ ...
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3496
ความดี
3464
เครดิต
3396
จิตพิสัย
3319
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-06
อ้างอิง
ตอนหลังๆ คนที่ตายไปนี้ ก็จะกลับมากลายเป็น "จิตสำนึกไม่ดี" กลับมาเอาคืน  "จิตสำนึกแห่งความดี"

หมายความว่าตอนนี้ยังไม่จบเหรอคับ อยากเห็นจนจบก่อนถึงจะคอมเม้นได้
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-06
อ้างอิง

.........

โอเค ที่เห็นนี่คือ แก้ไขแล้ว เปลี่ยนมาเป็นให้รายละเอียดตัวงานแทน ...

ที่นี้ สิ่งที่อยากให้น้องระลึกไว้เสมอ คือ หนัง มันเป็นการเล่าเรื่องด้วยภาพเป็นหลัก อะไรที่เราต้องการจะบอกคนดู จะสื่อไปถึงคนดู มันต้องอยู่ในหนัง ให้หนังเล่าเรื่อง ไม่ใช่ว่าเราคิดอย่างนึง หนังไปอีกอย่างนึง แล้วต้องมานั่งอธิบายให้คนดูฟังอีกรอบ อันนั้นคือ ล้มเหลว ลองคิดง่าย ๆ ว่า เวลาเราเข้าไปดูหนัง มันไม่มีผู้กำกับหรือใครมานั่งอธิบายให้เราฟังซ้ำนะ ...

ผมคิดว่า หนังที่ดี เริ่มจากบทที่ดี ซึ่งบทที่ดีมันต้องผ่านกระบวนการขั้นตอนการคิด-การพัฒนาอย่างละเอียดรอบคอบเสียก่อน แล้วจึงค่อยเริ่มถ่ายทำ หากจะจริงจังและอยากให้งานออกมามีคุณภาพ จุดนี้แหล่ะที่จะต้องให้ความสนใจและให้เวลากับมันให้มาก ...
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-06
อ้างอิง

จะคิดอะไรก็คิดได้ เพียงแต่อย่าลืมเผื่อไว้หน่อยว่า ไอ่สิ่งที่คิด มันจะต้องทำออกมาด้วยนะ ...
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5002
ความดี
3164
เครดิต
3021
จิตพิสัย
3291
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-08
ถ้าตั้งใตจะใส่เอฟเฟ็กให้ปืนตั้งแต่แรก ควรใส่ให้เรียบร้อยก่อนนะครับ ความต่อเนื่องของภาพอาจจะไม่ค่อยต่อเนื่องเท่าไหร่ แต่รวมๆถือว่าแนวคิดOKครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้