สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2455เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ทำงานหนังใหญ่ ละครกับมืออาชีพจะมีปัญหาแบบนี้ไหมครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3756
ความดี
3643
เครดิต
3390
จิตพิสัย
8662
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมทำหนังสั้นกับเพื่อนและรุ่นน้อง

ผม "น้อง เราจะถ่ายฉาก 10 ก่อนไปเตรียมให้เรียบร้อย"
น้อง "เตรียมอะไรเหรอครับพี่" (ช่างถามออกมาได้)
ผม "ก็เตรียมนักแสดงให้เขาซ้อมบท เตรียมเรื่องเสื้อผ้า อุปกรณ์ไง"
น้อง "เสื้อผ้าก็ชุดเดียวกันกับฉากเมื่อกี้ไม่ใช่เหรอครับ แล้วต้องไปเตรียมทำไม"
ผม "แล้วมันใช่มั้ยล่ะ  ใช่... ใช่ก็คือใช่... กล้าตัดสินใจหน่อย ดูบท ดูตามที่เขียนในเบรคดาน์ และคอลชีท ที่พี่บอกให้ดูเสื้อผ้าก็คือดูคอนทินิวฉากก่อนหน้าซิว่ามันเกิดอะไรขึ้น เสื้อผ้ายับมั้ย ถ้าเสื้อผ้ายับก็จัดการให้มันยับ เสื้อผ้าเปียกมั้ย ถ้าเปียกจัดการให้มันเปียกโอย....เหนื่อย โว้ยกู"
น้อง "ไม่บอกให้ละเอียด แล้วผมจะรู้ไหมเนี่ย"
ผม "เออ  เออ พี่ผิดเองที่ไม่บอกแกให้หมดทุกอย่าง"

ทั้งที่ก่อนหน้าก็บอกมันแล้วนะ สอนงานแล้ว
หนังใหญ่หรือละครมืออาชีพ แค่บอกว่าถ่ายฉากไหน แล้วทีมงานจะหัวไวกล้าตัดสินใจไปจัดการปุ๊บปั๊บทันทีไหมครับ โดยที่ผู้กำกับไม่ต้องเหนื่่อยที่จะต้องไปบอกมันทุกอย่างแบบนี้ไหมครับ......

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3819
ความดี
9083
เครดิต
9415
จิตพิสัย
8770
จังหวัด
ผมว่า ก็ค่อยๆเรียนรู้กันไปครับ  ไม่มีใครใครเก่งมาตั้งแต่แรก

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
786
ความดี
528
เครดิต
480
จิตพิสัย
408
จังหวัด
ได้ข้อคิดดีที่เดียวครับ เอาไปขบคิดต่อ
เวลาทำงาน ไม่มีใครมาสอนได้ตลอดเวลาจริงๆ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
13475
ความดี
9806
เครดิต
9997
จิตพิสัย
11317
จังหวัด
เรียนรู้กันไปครับ
เงิน
8408
ความดี
6100
เครดิต
7609
จิตพิสัย
4109
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-08
ดีกว่าพวกไม่เคยทำแล้วอวดรู้ ครับ มันยังอยู่ในสายงาน ถ้าไปโดนแบบ ไม่เคยทำแล้วทำเป็นรู้แล้วจะเจ็บ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
982
ความดี
472
เครดิต
462
จิตพิสัย
466
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-09
ต้องใจเย็นๆ ค่อยเรียนรู้กันไป ต้องลองนึกย้อนกลับไปตอนที่เราเพิ่งเริ่มใหม่ๆว่ารู้อะไรบ้าง แต่ละคนมีความสามารถในการเรียนรู้ต่างกันความถนัดก็ต่างกัน  ไม่อย่างนั้นก็สามารถเป็นโปรดิวซ์หรือผู้กำกับได้หมดซึ่งมันไม่ใช่ การทำงานมืออาชีพยังมีปัญหาอีกเยอะกว่านี้ ทางแก้ของเขาก็คือก็ต้องลงทุนจ้างคนที่เป็นมืออาชีพจริงๆตัวจริงมาทำงาน เพราะคนเหล่านั้นจะรู้หน้าที่รู้งานที่จะต้องทำ
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-18
ป.ล. ผมถนัดด้านกองละครน่ะครับ คือโดยปกติทีมงานที่ทำเป็นอาชีพอยู่แล้ว( ไม่ใช่ฝึกงาน ไม่ใช่ น.ศ.จบใหม่) เขาจะไม่ต้องให้ผู้กำกับหรือคนมาคอยบอกน่ะ หน้าที่ใครหน้าที่มัน พอ ผ.ช.ผกก 1 ขานฉากต่อไปหรือผู้กำกับขานก็ตาม เขาจะขานทางวอ.(วิทยุสื่อสาร) ทำให้ ผ.ช.ผกก.2 กับ 3(คอนทินิว) โปรดิวเซอร์และฝ่ายคอสตูมจะได้ยินว่าฉากต่อไปถ่ายฉากอะไร แล้วมันก็จะอัตโนมัติครับคือฝ่ายเสื้อผ้าก็จะเช็คว่าฉากนี้เปนชุดอะไรคอนทินิวไหม ฝ่ายคอนทินิวถ้ามีสิ่งที่ต้องคอนทินิวก็จะเดินไปบอกกับฝ่ายเสื้อผ้าหรือฝ่ายฉากว่ามีของเข้าฉากที่คอนทินิวต่อจากฉากก่อนหน้านี้นะ ส่วนโปรดิวเซอร์ก็จะตะโกนหรือเรียกหานักแสดงที่หลบไปพักให้มาซ้อมบทเข้าฉาก ส่วน ผ.ช.2(หน้าเซ็ท)ก็จะตามหานักแสดงเหมือนกันพอครบแล้วก็จัดการต่อบททั้งหมด พอต่อบทได้พอสังเขปผู้กำกับจะเรียกให้ไปเข้าบล้อกกิ้งและบอกการแสดง ระหว่างนี้ผู้กำกับภาพ(สวิตเชอร์)ก็จะดูการบล็อกกิ้งของผู้กำกับและสั่งให้กล้องตั้งตามไลน์ที่ตนเองได้คิดไว้ ส่วนกราฟเฟอร์ก็ดูบล็อกกิ้งและไลน์กล้องเหมือนกัน และก็สั่งลูกทีมให้จัดไฟตามที่คำสั่งของตนเอง

แต่ก็มีนะทีมงานที่ทำมานานก็พลาดได้ครับ คอนทินิวผิด คอสตูมให้ใส่ชุดผิด ฝ่ายฉากลืมเอาของคอนทินิวมา อันนี้งานเข้าครับต้องเรียกมาประชุมหลังเลิกกอง ก็โดนด่าตามๆกันไป ผมอาจจะพิมพ์ตอบเกินกว่า จขกท.ถามนะครับต้องขออภัยด้วย เพิ่มเติม ปัญหากองถ่ายที่เจอแทบทุกวันคือ ทีมงานร่างกายไม่พร้อมทำงาน( นอนดึก กินเหล้า เมาไม่สร่าง เที่ยวกลางคืนดึก ) แนะนำให้เปลี่ยนทีมงานคนนั้นไปเลยครับ...........
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
wayufilm ความดี +1 2013-02-01 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้