สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1455เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

(( ไฟล์ .MOV 2mb/s ของnikon เวลาเอาไปเปิดในจอ50นิ้วกว่าๆ แบบนี้มีปัญหาไม่ชัดใช่มิ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
608
ความดี
1022
เครดิต
858
จิตพิสัย
445
จังหวัด
ขอนแก่น
canon 1080p เขาขึ้น 5mb/s ขึ้นไปทั้งนั้นเลยครับ  

ผมไม่มีเครื่องเล่น HD payer    ไม่เคยต่อ hdmi จากตัวกล้อง

ขอถามประสบการณ์ตรงพี่ๆหน่อยสิคับ ว่าขนาดbitrate มันสำคัญหรือไม่

หรือว่าเลนส์สำคัญกว่า บิท คับ

จริงๆผมชอบระบบโฟกัสของ นิคอน นะคับ  ภาพคม สปีดชัตเตอร์ดี  สมจริงมากๆ
แต่ติดตรงที่เขาให้บิทมาน้อยมากจนเกินไป

ขอบคุนครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

อ้างอิง
canon 1080p เขาขึ้น 5mb/s ขึ้นไปทั้งนั้นเลยครับ  

ผมอ่านแล้วอาจจะจับใจความได้ไม่ชัดนะครับ แต่ 1080p ไม่มีทางใช้บิตเรตแค่ 5mb/s แน่นอนครับ ขนาด dv 720x576 ยังไปแล้ว 25 mb/s เลยครับ ...

อ้างอิง
ขอถามประสบการณ์ตรงพี่ๆหน่อยสิคับ ว่าขนาดbitrate มันสำคัญหรือไม่

บิตเรทมันไปตามสเปคที่เขากำหนดนั่นแหล่ะครับ สำคัญหรือเปล่า เอาเป็นว่าบิตเรทมีความสัมพันธ์โดยตรงกับคุณภาพ ...

อ้างอิง
หรือว่าเลนส์สำคัญกว่า บิท คับ

น่าจะคนละเรื่องครับ ... หรือผมเข้าใจความหมายอะไรผิดไป

อ้างอิง
จริงๆผมชอบระบบโฟกัสของ นิคอน นะคับ  ภาพคม สปีดชัตเตอร์ดี  สมจริงมากๆ
แต่ติดตรงที่เขาให้บิทมาน้อยมากจนเกินไป

อ่อ ผมว่าดูผลลัพธ์สุดท้ายดีกว่าครับ อย่าไปยึดติดกับตัวเลขนัก ดูไว้แค่เป็นแนวทาง ของมันช่วงชิงตลาดกันอยู่ มันก็มีเด่นบ้างด้อยบ้างกินกันคนละหมัดสองหมัด ยิ่งถ้าอยู่ในระดับเดียวกัน ก็คงไม่ถึงกับทิ้งห่างมากนัก ...
เงิน
982
ความดี
472
เครดิต
462
จิตพิสัย
466
จังหวัด
Re:(( ไฟล์ .MOV 2mb/s ของnikon เวลาเอาไปเปิดในจอ50นิ้วกว่าๆ แบบนี้มีปัญหาไม่ชัดใช่ม ..
ขนาดบิตเรตสำคัญมากครับ มันมีผลโดยตรงต่อคุณภาพ หมายถึงความสามารถในการเก็บรายละเอียดต่างๆของภาพที่ถ่ายมาก และยังขึ้นอยู่กับ codec อีกซึ่งบาง codec บิตเรตน้อยกว่า กลับให้คุณภาพทัดเทียมหรือดีกว่าบาง codec ด้วยซ้ำ แต่วิธีคิดง่ายๆ สำหรับมือใหม่่ ต่อให้ถ่ายด้วยเลนส์ที่ดีแต่บิตเรตต่ำมากๆมันก้ไม่มีคุณภาพทั้งความคมชัด-สีสัน-รายละเอียดต่างๆ เรื่องนีี้ถ้าจะอธิบายกันมันยาวครับ สรุปว่าคุณภาพที่ดีมันมีองค์ประกอบมากมาย เช่น กล้องที่ดี เลนส์ที่ดี ความสามารถในการจัดเก็บข้อมูลภาพ ฯลฯ ดูตัวอย่างแผ่นดีวีดี 1 Layer ที่เราดูหนังกันอยู่ ก็มีช่วงบิตเรต ประมาณ 4-9 mb/s แล้วครับ หากอยากจริงจังต้องค่อยๆศึกษาไปครับ เห็นด้วยกับคุณ vfspostwork ครับว่าอย่าไปยึดติดกับตัวเลขมากนัก นาทีนี้เอาที่เราชอบ ต่างคนต่างจิตใจ เวลาถ่ายแล้วมีความสุข เทคโนโลยีมันเปลี่ยนตลอดเวลาครับ วิ่งตามมันเหนื่อยครับ นอกจากนั้นความต้องการมนุษย์ไม่มีวันสิ้นสุดครับ
เงิน
608
ความดี
1022
เครดิต
858
จิตพิสัย
445
จังหวัด
ขอนแก่น
Re:(( ไฟล์ .MOV 2mb/s ของnikon เวลาเอาไปเปิดในจอ50นิ้วกว่าๆ แบบนี้มีปัญหาไม่ชัดใช่ม ..
  ขอบคุนพี่ทั้งที่แนะนำนะครับ  ไม่ต้องยึดตัวเลขใช่ไหม
เงิน
982
ความดี
472
เครดิต
462
จิตพิสัย
466
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-09
สำหรับมือใหม่ ก็มองผ่านๆแค่เป็นแนวทางครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้