สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1571เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ที่บอกว่าละครแสงจะด้าน หนังใหญ่แสงไม่ด้านนั้นคืออะไรครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2468
ความดี
2784
เครดิต
2541
จิตพิสัย
3145
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พี่มีตัวอย่างคลิปจากหนังและละครที่ว่าแสงด้านและไม่ด้านบ้างไหมครับ
ผมเห็นภาพจะได้เข้าใจครับ

ขอบคุณมากครับพี่

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
แสงด้านคือแสงมันสว่างๆเท่ากันจนขาดมิติหรือเปล่าครับ
ละครใช้กล้องหลายตัว ไฟเลยต้องสว่างทุกมุม
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ขลุก ๆ อยู่กับ gaffer ฝีมือดีอยู่บ่อย ๆ แต่ไม่เคยได้ยินสองคำนี้
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
น่าจะความหมายเดียวกับแสงแข็งไม่แข็งนะ แล้วแต่คนจะเรียก จริงๆไม่ว่าละครหรือหนังแสงที่จัดก็สวยได้เหมือนกันมันขึ้นอยู่กับกราฟเฟอร์และผู้กำกับ แต่หนังส่วนใหญ่จะเน้นแบบธรรมชาติมากที่สุดคือเสมือนมีพระอาทิตย์ดวงเดียว แต่อีกด้านก็ไม่ใช่ว่าจะปล่อยให้มืด และที่สำคัญต้องมีแสงแบล็คไลท์ครับ ละครกับหนังทุกเรื่องมันก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างในการจัดไฟ เช่น ความสามารถของกราฟเฟอร์ ความต้องการของผู้กำกับ โลเกชั่นบางสถานที่ไม่สามารถตั้งไฟในจุดที่อยากตั้งได้เช่นในป่า ท้องนา หรือข้างๆเปนคลองคูน้ำมันก็ตั้งไฟยาก ต้นไม้สูงๆซึ่งบังไฟแบล็คไลท์ ดังนั้นเมื่อจัดไฟเสร็จซ้อมเสร็จก็ต้องจัดบล็อกกิ้งกันให้ดีๆ มิฉะนั้นไฟที่ตกกระทบนักแสดงจะออกมาไม่สวยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้