สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3049เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

มีใครเคยเปรียบเทียบ Nikon D5100 กับ Canon 650D บ้างครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
245
ความดี
308
เครดิต
297
จิตพิสัย
103
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มีใครเคยเปรียบเทียบ Nikon D5100 กับ Canon 650D บ้างครับ???
ผมเห็นสองรุ่นนี้ราคาพอๆ กัน ดูเหมือน Nikon D5100 จะออกมานานแล้ว ราคาเลยตกลงมาพอๆ กับ Canon 650D เลยจะสอบถามว่า ตัวไหนเหมาะในการถ่ายวีดิโอมากกว่ากันครับ เพราะเห็นมีคนบอกว่า Canon 650D ถูกออกแบบมาให้รองรับงานวีดิโอ เพราะมีการ AF เอง แต่เห็นคนที่ซ์้อไปบอกว่า AF มันไม่ Work ใจเลยโอนเอียงไปทาง D5100 แทน เลยอยากสอบถามความคิดเห็นหน่อยครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

อ้างอิง
เห็นมีคนบอกว่า Canon 650D ถูกออกแบบมาให้รองรับงานวีดิโอ เพราะมีการ AF เอง

ที่คนนิยมใช้ DSLR แคนนอนกับงานวีดีโอมันไม่ใช่เพราะเหตุผลนี้น่ะสิ่ครับ ...
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2311
ความดี
2509
เครดิต
2306
จิตพิสัย
2109
จังหวัด
ผมเองเคยมีอาการเลือกระหว่างแคนอนกับนิคอนมาก่อน แต่สิ่งที่ผมสรุปว่าแคนอนมันรองรับงานวิดีโอก็คือ เรื่องของอุปกรณ์เสริมครับ....
อุปกรณ์เสริมหลายๆตัวที่อยากเอามาใช้กับกล้องมักจะรองรับกับแคนอนเสียมากกว่า
อาจจะเป็นเพราะบ้านเราคนทำวีดิโอส่วนใหญ่ใช้แคนอน อุปกรณ์บางตัวยกตัวอย่างเช่น แบตเตอรี่พ่วงจะมีแบตเสริมที่ใช้กับกล้องแคนอนได้่เลย แต่กับนิคอนมีน้อย
ผิดถูกอย่างไร คงเป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
ถ้าว่ากันเฉพาะการทำงานเรื่อง วีดีโอ นิคอนไม่เป็นรอง เพราะใช้ถ่ายงาน wedding มาหลายงานแล้ว ทั้ง AF
ต่อเนื่อง และ แมนนวล และหาการ์ดใช้ง่าย แค่ 8 Gb ขึ้นไม่ ไม่เลือก Class ด้วย แต่จุดเสียอยู่ที่
วงแหวนปรับโฟกัส 18-55 อยู่ปลายสุดเลนส์ เช่นเดียวกับ 35 fix  ส่วน 18-105 อยุ่ด้านท้ายของเลนส์ เวลา
ปรับแมนนวล ไม่สะดวก ค่อนข้างติดกับบอดี้มากเกินไปครับ
เรื่องการซูม เป็นระบบหมุนกระบอกเลนส์ จะไม่ค่อยนุ่มนวล หากเลือกเป็นเลนส์รุ่นเก่า แบบซุมชักเข้าชักออก น่าจะเหมาะกว่า แต่ก็มีจุดบอดตรงที่ ระยะซูมกว้างสุดคือ 35 มุมภาพแคบไปหน่อย  ลองดูหลาย ๆ จุดประกอบกัน
ว่ายี่ห้อไหนตรงกับใจของคุณมากที่สุด แต่เหตุที่ผมใช้นิค เพราะความคมของภาพ  โดนใจมากกว่ายี่ห้ออื่น  
สีสรรเราปรับกันได้ แต่ความคมของภาพ ต้องเฉพาะเจาะจงครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
245
ความดี
308
เครดิต
297
จิตพิสัย
103
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-24
ขอบคุณมากครับ... สำหรับทุกความคิดเห็น แต่ผมอ่านข้อมูลใน Website ปรากฎว่า ตอนนี้มี Nikon D5200 ออกมาแล้วนิ... (พึ่งรู้ ฮะ... ฮะ... ฮะ...) ก็น่าสนใจเหมือนกัน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้