สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 7442เข้าชม
  • 17ตอบกลับ

"หลอกใช้" กับ "ให้โอกาส" ความเหมือนที่แตกต่าง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3170
ความดี
4848
เครดิต
4702
จิตพิสัย
6514
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ทั้งสองกรณีครับ ใครเคยโดนกันบ้าง ประสบพบเจอมาอย่างไรกัน แชร์กันได้ครับ เผื่อ เด็กน้อยจะได้รู้เท่าทันผู้ใหญ่ใจร้าย และ ผู้ใหญ่ใจดีจะได้ไม่ถูกเข้าใจผิด

ส่วนตัวผม สมัยอยากดังใหม่ๆก็โดน แต่สมองผมมันไม่ค่อยดี เรื่องแย่ๆดันจำไม่ได้ซะงั้น

เชิญครับพี่น้องทุกท่าน

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2318
ความดี
1445
เครดิต
1346
จิตพิสัย
3275
จังหวัด
นคราชสีมา
ให้เค้าหลอกใช้ แต่เป็นการให้โอกาศตัวเอง

5ปีที่แล้ว ไม่มีวิชาชีพติดตัว เรียนจบก็ ม6 กศน ทำงานเป็นคนเปิดสปอตโฆษณา

พอดี มีโปรดักชั่นมาเปิดในสถานี เค้าชวนมาลองทำก็เลยลอง

(ไม่มีเงินเดือนไม่มีค่าข้าวอาศัยคนในบริษัทเค้าช่วยๆกันมึงมีกุมีผลัดกันจ่าย)

จนได้ทำงานสายนี้ ถ้าไม่ทำสายนี้ก็ไม่รู้จะไปทางไหนเหมือนกัน

ทุกวันนี้ยังขอบคุณไม่หายที่หลอกใช้กัน ขอบคุณครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +2 ซ่อน
sticky ความดี +1 2013-01-23 อ๊ะ จบแค่ ม.6 กศน.เหมือนกันเบย
harjigg ความดี +1 2013-01-23 คนแรกครับ ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2055
ความดี
1216
เครดิต
1027
จิตพิสัย
1626
จังหวัด
หลายครั้ง ที่รู้ตัวว่า โดนหลอกใช้นะ แต่ก็ยอม

โดยเฉพาะคำพูดแนวๆว่า วุฒิไม่เกี่ยว ไม่สนใจหรอก แต่ได้เงินไม่เท่าคนอื่น ก็จ่ายตามวุฒิอยู่ดี
โดยมากเป็นงานประจำ ส่วนฟรีแลนซ์ อันนี้ได้เต็มดี ถึงว่า คนเป็นEDITOR ส่วนมากชอบเป็นฟรีแลนซ์
แต่ฟรีแลนซ์ ก็จะมีปีญหาเรื่องอื่นอีกที

คำว่าให้โอกาสบางคน ก็แสนดีจริงๆ ให้เกียรติเราดี
แต่บางคนนะเอาคำว่า "น้องทำงานกับพี่นะ น้องก็ได้ประสบการณ์ มันมีค่ากว่าตัวเงินอีก" เจอคำนี้ไป คิดในใจว่า แต่เงินซื้อข้าวกินได้นะพี่ ประสบการณ์มันลดค่าใช้จ่ายไม่ได้นะพี่  

เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
สมัยยังเป้นลูกจ้าง เข้าสู่วงการนี้ครั้งแรก  ต้องตัดรายการ  4 เทป / สัปดาห์  ออน ททบ.5  เค๊าว่า งานสบาย ง่ายๆ  จริงครับ  ง่าย สบาย และ เหนื่อยสุดทีน....แต่ก้สนุก...เพราะอยากทำ  แต่มันก้ช่วยฝึกให้เรา มาไกลได้จนถึงทุกวันนี้  อยากจะไปขอบคุณเค๊าด้วยซ้ำ แต่เราจบกันแบบไม่สวย  เพราะเจ้านายอารมณ์ร้าย เราก็อารมณ์ร้อน...เลยสนุกกันใหญ่...แต่ได้วิชามาเพียบ  พอออกมาถึงมารู้ทีหลังว่า  เค๊ารับตัดกันคนละ รายการ สองรายการเอง  เอาล่อ 4 รายการ  สนุกกันไป....
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-23
"น้องทำงานกับพี่นะ น้องก็ได้ประสบการณ์ มันมีค่ากว่าตัวเงินอีก"  `<<<< เจอบ่อยและไม่เคยรับสักที พอดีดันเป็นคนสนตัวเงินมากกว่าประสบการณ์  
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
filmmunnok ความดี +1 2013-01-24 -
เงิน
7904
ความดี
6784
เครดิต
7082
จิตพิสัย
6127
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-23
ของผมนี่ไม่รู้ว่าหลอกใช้รึป่าวทำงานแทบตายเงินแทบมองไม่เห็น แต่ก็แลกกับวิชามาจนถึงทุกวันนี้
ผมขอเรียกตัวเองว่าลูกศิษฐ์ทรพีแล้วกันครับ เพราะจบไม่สวยจิงๆ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-23
ก็ดูๆ กันไปครับว่าระหว่างเราทำงานเค้าปฏิบัติกับเรายังไง

บางงานผมได้เงินน้อย แต่เค้าเลี้ยงข้าวสอบถามความเป็นอยู่ ผมก้โอเค ดูๆ แล้วเค้าจริงใจ

แต่ถ้าพวกจับเสือมือเปล่านี่ส่วนมากให้ทำฟรีแล้วชอบพูดว่า "ทำเป็นพอร์ท"  แล้วก็มีการเร่งให้ส่งงาน  สั่งอะไรทำอย่างนั้น  แถมพอบอกว่าช่วยเลี้ยงข้าวเพื่อนๆ ท่เค้ามาช่วยทำฟรีๆ ก็ทำหน้าไม่ค่อยอยากจ่าย
อย่างหลังถ้าเจออะไรแบบนั้นผมไม่เอาเลยครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-23
คนนอกวงการ มาช่วยมั่วความเห็น

สมัยผมเริ่มทำงานใหม่ๆ เคยทำงานอยู่โรงหล่อแห่งหนึ่ง งานก็หนัก เงินก็น้อย เดินโรงงาน กินฝุ่นทุกวัน ฯลฯ

แต่ก็ทำให้ผมได้"ประสบการณ์ชิวิต"มามากมาย ดูเหมือนจะมากกว่าตอนเรียนมหาลัยด้วยซ้ำไป

ขนาดงานที่ทำอยู่ทุกวันตอนนี้ ก็ยังไม่ได้ประสบการณ์/ความรู้ความชำนาญ เท่ากับสมัยนั้นเลยด้วยซ้ำไป (ช่างปะไร ได้เงินเยอะกว่าเดิมนี่หว่า)
เงิน
14731
ความดี
11488
เครดิต
11557
จิตพิสัย
13108
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-23
คงแล้วแต่Level ของแต่ละคน คนตัวเล็กๆประสบการณ์ยังน้อย วิ่งหาช่องทาง มีคนมาให้โอกาศหรือจะหลอกใช้ ก็ควรคว้ามันไว้ พอเลเวลสูงขึ้นไปอีกอยากได้ประสบการณ์หรือโอกาศที่สูงกว่าที่เรามีขึ้นไปอีก ก็ควรคว้ามันไว้ แค่เราไม่มองว่ามันคือการหลอกใช้ เปลี่ยนเป็นใช้คำว่า ประสบการณ์แทนตัวเงิน ถ้าเรายังต้องการความเข้าใจตรงกันก็ไม่น่ามีปัญหา และคงแล้วแต่ทัศนะคติของเราที่มีต่อบุคคลที่มายื่นโอกาศให้ด้วย  แล้วถ้าตอนนี้มีคนมาหลอกใช้ผมไปทำงานที่ฮอลลีวู้ด ผมก็ยินดีโดนหลอกใช้ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
wayufilm ความดี +1 2013-02-01 -
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-23
เส้นมันบางมาก
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
64
ความดี
72
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-24
เห็นด้วยกับคุณ "composecg" ครับ เลยอยากเสนอให้พวกพี่ๆน้องๆที่ต้องการประสบการณ์ ลองคิดบวกแล้วมองในอีกแง่มุมหนึ่งว่า หรือจริงๆแล้ว ผู้ที่ให้โอกาสเราต่างหากที่อาจถูกเราหลอก เพราะเราได้เข้าไปเรียนรู้และได้ทดลองทำเวอร์คช็อบฟรี อีกทั้งได้มืออาชีพจริงๆมาเป็นครูสอน  ผู้ที่ให้โอกาสเราเค้าต้องเสียเวลาสอนเราและยังต้องเสียงกับความเสียหายที่อาจเกิดขึ้น โดยที่เราไม่ต้องเสี่ยงหรือเสียเงินค่าเรียนสักบาท เราเอาแค่เวลาและความเหนี่อยของเราไปแลก ลองคิดดูนะครับถ้าเราต้องไปจ่ายเงินลงทะเบียนเรียนหรืออบรมเองในเซ็ตอัปแบบเดียวกัน ค่าเรียนจะสักเท่าไหร่  

อีกอย่างถึงแม้ว่างานที่เราทำฟรีนั้นเค้าจะได้เงินไปสักแสนสองแสนแต่มันก็จบเท่านั้นครับ แต่ความรู้ที่เราได้มานั้น อาจถูกนำไปต่อยอด ทำเงินให้เราอีกไม่รู้เท่าไหร่ และเค้าก็คงไม่ได้มาขอส่วนแบ่งของรายได้นั้นจากเรา

อันที่จริง เราได้ประโยชน์ของเรา เค้าได้ประโยชน์ของเค้า มองแบบนี้จะได้ไม่รู้ว่าใครหลอกใครครับ คิดแบบนี้อาจจะทำให้มีกกำลังใจก้าวต่อไปมากกว่าเยอะครับ "NO PAIN NO GAIN"
wayufilm ความดี +1 2013-02-01 -
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-24
กำลังเขียนบทความ " ปรับตัวอย่างไร เพื่อต้อนรับสถานีใหม่( 42 ช่อง)
พอดีมีข้อมูลส่วนนี้ รวมอยู่ด้วย  ติดตามนะคับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +2 ซ่อน
harjigg ความดี +1 2013-01-25 รอด้วยครับน้า
sijam ความดี +1 2013-01-24 นั้นไงมาแล้ว ผมรออ่านครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
713
ความดี
1122
เครดิต
1127
จิตพิสัย
798
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-24
เป็นกระทู้ที่ให้ทั้งแง่คิดและกำลังใจมากๆเลยครับ :D
harjigg ความดี +1 2013-01-29 ขอบคุณครับ ช่วยๆกันแชร์ครับ
เงิน
3170
ความดี
4848
เครดิต
4702
จิตพิสัย
6514
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-25
หัวกระทู้ ผมไม่ได้พูดถึง "ให้โอกาส" เลยครับ
คนที่ให้โอกาสแรกในวงการเบื้องหลังก็คือ ป้อม นาคพนม และ คุณชายอดัมแห่งฟุ๊คดุ๊คทีวีครับ
น้าป้อมชวนผมไปเป็นพิธีกรร่วมในรายการ "ซีเนเครซี่" รายการกึ่งเรียลลิตี้ ติดตามกองถ่ายหนังสั้นทุกขั้นตอน
http://fukduk.com/tv/1/1
คุณชายอดัม นอกจากอนุมัติให้ผมได้ร่วมรายการนี้ ต่อมายังได้ให้โอกาสผมได้ทำรายการเองเต็มๆตัว
http://fukduk.com/tv/6/15
ขอบคุณมากครับ

ปัจจุบัน ผมทำอย่างอื่นไม่เป็นแล้วแฮะ นอกจากงานสายนี้ ฮี่ๆๆๆๆๆ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-27

เพิ่มเติมคำว่า " การให้โอกาส " กับ " การถูกหลอกใช้"

ในอดีตอุปกรณ์เครื่องมือราคาแพงมากๆ กล้องเบต้าตัวละ ล้านกว่า ใครจะเปิดห้องตัดต่อ

ต้องมีเงินไม่น้อยกว่า 15 ล้านบาทขึ้นไป ฉนั้น ใครที่จะข้าวงการนี้ต้องยอม " ให้เขาหลอกใช้ "
เพื่อที่จะได้จับและได้เรียนรู้เกี่ยวกับเครื่องมืออุปกรณ์ต่างๆในการทำงาน
..แต่ในปัจจุบัน เครื่องมือราคาถูกลง ทำให้คนทำงานมีทางเลือก ถ้าไม่อยากให้เขาหลอกใช้

คุณต้องปรับตัว ฝึกฝนเรียนรู้ด้วยตัวเองจนเก่งและชำนาญให้เหมือนเรียนรู้จากประสบการณ์จริง
เรามีวิธีแนะนำ (ฝึกตัวเองให้เก่ง ) ดังนี้คับ.-

- หัดแกะงานเทพจากรุ่นพี่ คิดย้อนกลับให้ได้ว่า ใช้เครื่องมืออะไรถึงทำงานเทพออกมาได้ดีขนาดนี้
  แล้วลองหัดทำ หากทำไม่ได้ แสดงว่าทฤษฏียังไม่แน่น ควรเรียนรู้เพิ่มเติม ( หรือถ้าจะรับงานก็ไม่ควรทำงานใหญ่ )
- ในกรณีทำงานของตัวเอง ตัดครั้งแรกเก็บงานชิ้นนั้นไว้เป็นมาสเตอร์ ( เรารู้มีข้อบกพร่องแต่ลูกค้าอาจชอบ )
- ลองตัดครั้ง 2 โดยพยายามตัดให้ตรงข้ามกับครั้งแรก ( คิดใหม่ทำใหม่ )
  เช่น ครั้งแรกเอฟเฟคเยอะลดทอนลง, ช่วงนี้น่าเบื่อลองใส่กราฟฟิคเพิ่ม ฯลฯ
  ไม่แน่อาจได้ชิ้นงานใหม่ ที่เรียบง่าย แต่เก๋ไก๋ ดูไม่น่าเบื่อ ( เปรียบเทียบกับตัดครั้งแรก )
- หรือจะนำชิ้นงานที่ทำครั้งแรกมาผสมกับชิ้นงานครั้งสอง ก่อเกิดชิ้นงานใหม่ที่ดีที่สุด

( พยายามให้มีข้อบกพร่องน้อยที่สุด )

ถ้าวันนี้ ทฤษฏียังไม่แม่น ปฏิบัติไม่ชำนาญ แนะนำให้ผันตัวเองมาเป็นเจ้าของบริษัทฯ( มีเงินทำได้ )

แล้วหาทีมงานมาทำงานแทนคุณ เปลี่ยนจากการ"ถูกหลอกใช้" มาเป็น"ให้โอกาส" จะดีกว่าไม๊คับ

harjigg ความดี +1 2013-01-29 มาแล้ว
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้