สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1557เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

studio แคบ แต่อยากให้ภาพที่ถ่ายออกมาดูกว้าง ใช้เลนส์อะไรช่วย

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1629
ความดี
1518
เครดิต
1430
จิตพิสัย
1599
จังหวัด
สมุทรปราการ
พอดี studio มันมีหน้ากว้างที่ไม่กว้างมาก แถมระยะที่ตั้งกล้องก็ถอยออกไปจากฉากได้ไม่ไกลนัก
อยากทราบว่า มันจะมีเลนส์ไหนบ้าง ที่จะช่วยให้เวลาถ่ายวัตถุที่อยู่ใกล้ๆ แล้วภาพที่ออกมาให้ความรู้สึกเหมือนมันอยู่ไกล
(กล้องที่ใช้ตอนนี้ 650d ค่ะ) ใช้ถ่ายวีดีโอซะส่วนใหญ่

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

มีระยะจากกล้องถึงฉากน้อย แต่อยากให้เก็บฉากได้หมด ลองหาเลนส์มุมกว้างระยะที่เหมาะสมมาใช้ครับ ...

ไม่ก็ถ้าเลนส์เดิมกับระยะที่มีสามารถเก็บวัตถุที่ต้องการถ่ายได้หมด ก็ใช้วิธีถ่ายวัตถุนั้นบนฉากบลู/กรีน คลุมเฉพาะวัตถุ แล้วไปเปลี่ยนฉากหลัง-จัดตำแหน่ง-ขนาดในคอมอีกทีก็ได้ครับ ...

ไม่ทราบลักษณะงานแน่ชัด ตอบไม่ถูกเหมือนกัน ...
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

"ถ่ายให้วัตถุที่อยู่ใกล้ ให้ความรู้สึกเหมือนอยู่ไกล"

ถ้าหมายถึงต้องการให้ขนาดของวัตถุเล็กลง นั่นคือการถ่ายให้มุมกว้างขึ้นครับ กรณีนี้คือการใช้เลนส์ wide มาช่วย

แต่ถ้าหมายถึงอยากให้วัตถุเท่าเดิม แต่ให้มี depth มากขึ้น อันนี้ต้องใช้เลนส์ที่มีหน้ากล้องที่กว้างขึ้น เพื่อให้ฉากหลังเบลอออกไป หรือใช้กล้องที่มีขนาด sensor ใหญ่ขึ้นครับ จะได้มิติที่ดีกว่า

ผมคิดว่าคุณน่าจะหมายถึงแบบแรก ก็คือใช้เลนส์ไวด์ครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1629
ความดี
1518
เครดิต
1430
จิตพิสัย
1599
จังหวัด
สมุทรปราการ
ขอบคุณพี่ๆทั้งสองคนมากๆค่ะ สำหรับความรู้
ส่วนมากงานที่ถ่ายช่วงนี้ ก็คงจะเป็นกรีนสกรีน ซะส่วนใหญ่
ก็คงจะถ่ายเก็บวัตถุ แล้วเอาไปจัด composition อีกทีตอนตัด

ขอบคุณมากๆๆนะคร้า ที่มาช่วยตอบ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้