สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3784เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ถามเรื่องการบันทึกเสียงเข้ากล้อง DSLR หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2468
ความดี
2784
เครดิต
2541
จิตพิสัย
3145
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
จากกระทู้นี้ http://thaidfilm.com/read.php?tid=18733&fpage=4  ผมรอไม่มีใครตอบให้เลยผมเลยสงสัยบางอย่างน่ะครับ

ข้อความมีว่า

อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์7 ต้นฉบับโพสต์โดยavamhmเมื่อ2012-12-26 01:41เผยแพร่ :
พูดเรื่องงบประมาณ เน้นประหยัดไว้ดีกว่าเพราะเรายังไม่ได้ทำงานหาเงินได้เป็นกอบกำ
ความจริงถ้าไม่คิดอะไรมาก ผมว่าเอาไมค์เสียบเข้ากล้องเลยก็ได้ครับ เป็นการประหยัดงบประมาณดี
จะเป็นไมค์อะไรก็ได้เสียบเลย ผมเคยเอาไมค์ dynamic ที่ชอบเอามาร้องเพลงคาราโอเกะกัน ลองฟังเสียงดูก็ไม่ได้ขี้เหร่่มากมาย

หรือไม่ถ้ามีเครื่องอัดด้วย เสียบเข้าเครื่องอัดก็น่าจะควบคุมได้ดีกว่านิดนึึง อัดแยกก็ได้หรือเสียบจากเครื่องอัดเข้ากล้องก็ได้ กรณีที่ไม่คิดอะไรมาก และไม่ต้องไปนั่งเสียเวลาซิงค์ทีหลัง แต่อย่างที่บอกประหยัดได้ก็ดี ถ้าไม่มีเครื่องก็ไม่เป็นไร ดูขนาดงานที่เราทำก่อน ถ้าเสียเงินไปคุ้มไหม หรือถ้าคิดว่าเสียไปแล้วจะได้ใช้ยาวๆก็ไม่เป็นไรถ้าพอมีงบ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ เสียบไมค์เข้ากล้องเลยก็ไม่เป็นไร ไม่ขี้เหร่มากหรอก แค่ลองหาฟองน้ำหรือขนแมวมากันลมไว้หน่อย ก็น่าจะเพียงพอ.
.......

1 เสียบไมค์บูมเข้ากล้องโดยตรง ข้อดีคือ ไม่ต้องมานั่งซิงค์เสียงตอนตัดต่อ ข้อเสีย คือไม่ได้ยินเสียงว่ามีอะไรรบกวนหรือไม่

2 เสียบไมค์บูมเข้า Zoom รุ่น H1 ข้อดีคือ ได้ฟังเสียงไปด้วย จะได้ทราบว่าถูกเสียงอื่นรบกวนหรือไม่ ข้อเสียคือ ต้องเสียเวลาไปซิงค์เสียงตอนตัดต่อ

3  เลยสงสัยว่าถ้าจะนำข้อ 1 และ 2 มารวมกันได้ไหมครับ โดยการ เสียบไมค์บูมเข้าเครื่องบันทึก Zoom รุ่น H1 ก่อน จากนั้นก็ต่อสายแจ็คจาก Zoom รุ่น H1 มาเข้าช่องเสียบไมค์ในกล้อง 600 d เลยได้ใช่ไหมครับ  เพราะจะได้ไม่ต้องซิงค์เสียงตอนตัดต่อน่ะครับ  สามารถทำแบบนี้ได้ไหมครับ เพราะผมยังไม่เคยเห็น H1 เลย  

ที่ผมสงสัยก็เพราะมีข้อความจากกระทู้เก่าที่อ้างอิงถึง โดยพี่ avamhm เขียนว่า หรือเสียบจากเครื่องอัดเข้ากล้องก็ได้ กรณีที่ไม่คิดอะไรมาก และไม่ต้องไปนั่งเสียเวลาซิงค์ทีหลัง    นั้นหมายถึงทำแบบข้อ 3 หรือเปล่า

ถ้าทำแบบข้อ 3 ได้ คุณภาพเสียงจะเป็นอย่างไรครับพี่
ที่ผมสงสัยเพราะไม่เห็นมีใครทำ  ทั้งที่น่าจะชอบเพราะไม่ต้องซิงค์เสียงตอนตัดต่อ

ขออภัยนะครับที่ถาม เพราะตอนนี้ผมไม่รู้จักใครที่ทำหนังสั้นเลย เลยไม่มีที่ปรึกษา ผมยังเรียนม.ต้นอยู่เงินน้อยครับ
และยังไม่มีโอกาสได้เห็น H1 เลย  เลยนึกภาพไม่ออก ถ้าทำแบบข้อง 3 ไม่ได้ ผมจะได้ไม่ต้องซื้อครับ

ขอบคุณครับพี่

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ภาค adc ของทั้ง Zoom H1 และ กล้อง มันคงไม่ต่างกันมากหรอกครับ เพราะตัวคุณภาพมันมาจากไมค์พรีแอมป์ที่อยู่ใน Zoom H1 ...

ผมคิดว่า เครื่องบันทึกเสียงนอกช่องเดียวอย่าง Zoom H1 แทบจะไม่จำเป็นเลย ถ้า Canon ให้ช่อง Headphone มาสักหน่อย (ซึ่ง Nikon ทำแล้ว) ... ยกเว้นว่าอยากใช้ Mic ที่หัวเครื่องบันทึก แทนกล้อง หรือว่า นิยมชมชอบไมค์พรีแอมป์ของ Zoom H1 ซึ่งอาจจะทำมาดีกว่า อันนั้นก็ว่ากันไป ...
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1252
ความดี
268
เครดิต
231
จิตพิสัย
389
จังหวัด
h1 ดีกว่า จากตัวกล้องเยอะครับ

ยิ่งถ้าในงานดนตรี เห็นผลมากๆๆๆๆ ครับ ผมเองกำลัง จะสอยครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2468
ความดี
2784
เครดิต
2541
จิตพิสัย
3145
จังหวัด
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-31
ไมค์หัวกล้องเป็นอะไรที่ แทบจะไร้ประโยชน์ก็ว่าได้ สำหรับงานวิดีโอ คุณภาพยังไม่ถึงครับ ต้องอย่าไปพึ่งพาอาศัยมันเป็นดีที่สุดครับ แนะนำให้ใช้ Zoom H1 หรือ ถ้าจริงจัง ถ่ายสัมภาษณ์ หรือ อัดคอนเสิร์ต แนะนำเป็น H4N ครับ ใช้สายต่อจากช่องหูฟังของ Zoom H1 เข้ามายังช่องต่อไมค์ของกล้องครับ แล้วปรับความดังที่ Zoom H1 สักประมาณ 50 เปอร์เซนต์พอ เพื่อไม่ให้เสียงดังมากเกินไปจนเสียงแตก แค่นี้ก็ให้คุณภาพเสียงที่ดีจนคุณแปลกใจแล้วครับ (เทียบกับไมค์หัวกล้อง) ถ้าถ่ายหนังสั้น แนะนำเป็นไมค์ไวเลสนะครับ แต่สมควรมีชุดบันทึกแยกต่างหาก หรือจะเอาแบบผม คือ เอา Zoom H1 ไปเสียบกับขาตั้งกล้องยาวๆ แล้วใช้สาวยยาวต่อมาเสียบที่กล้อง แบบไมค์บูมก็ได้ครับ ต้องมีคนช่วยถือไมค์บูมคนหนึ่ง และสายอาจจะยาวเกะกะไปหน่อย แต่ประหยัด และแก้ขัดได้ คุณภาพของเสียงก็ดีใช้ได้ทีเดียวครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้