สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5195เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

Vintage Style ด้วยโปรแกรม Edius

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
— หัวข้อนี้ปักหมุด โดย ake เมื่อเวลา(2013-04-01) —
Vintage Style ด้วยโปรแกรม Edius
       แบบว่า หลังเลิกงาน มีเวลาว่าง  เลยหา โอกาส บันทึกวีดีโอ การใช้งานโปรแกรม  Edius มาฝากเพื่อนชาว
ThaiDfilm  หลังจาก กระทู้ ที่ผ่านมาไม่กี่ ชั่วโมง ตั้งเสร็จ ก็เห็น ว่า มันเป็น วีดีโอสอน ที่ สั้น เพียง แค่ 3 นาที กว่า จึง
ถือโอกาส บันทึก อีก 1 เทคนิค มาฝากเพื่อน ๆ  มาดูกันเลยครับ

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เทคนิคง่าย ใช้ได้จริง
ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1714
ความดี
3989
เครดิต
4198
จิตพิสัย
3227
จังหวัด

ง่ายจังเลย โปรแกรม Edius เบอร์อะไรตรับ

เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
ขอบคุณครับ เอ่่อ คุณnai-t   ตั้งแต่ผมตัด  edius มาปัญหาที่เจอคือคีย์กรีน หรือ บลูยากมาก พอคีย์เสร้จ เราจะย่อขนาดหรือขยาย อ่าว มันเป็นแบ๊ค คีย์ไม่ออกซะแล้ว ไม่ทราบว่าท่านมีเทคนิคในการคีย์มั้ยครับ นอกเหนือจากไปทำใน af ครับ ถ้าเราจะจบงานแค่ใน edius ครับ
   คำถาม   nattakorn : ง่ายจังเลย โปรแกรม Edius เบอร์อะไรตรับ
คำตอบ : น่าจะเป็น 6.0  ขึ้นไปครับ เทคนิคใน edius มันไม่ซับซ้อนครับ effect ตัวเดียว สามารถทำอะไรได้หลายอย่างครับ ไม่ว่าจะกัดขอบให้เบลอ หรือขยับภาพแบบ motion มันทำได้ภายในตัวเดียวเลยครับ ที่สำคัญ แทบจะไม่ต้องเรนเดอร์ ถ้าใช้ effect ที่มากับตัวโปรแกรมครับ แต่ข้อเสียที่ผมหาทางแก้ไม่ได้คือ ข้างบนที่ผมพิมนั่นแหละครับ
    ** อีกอย่าง การเรนเดอร์ ที่มีเลเยอร์ซับซ้อน ตั้งแต่เวอร์ 6  ถ้าเราขยับเลเยอร์ หลังจากที่เรนเดอร์ไปแล้ว เพื่อขยายทามลายไปข้างหน้าหรือ ถอยหลัง จุดที่เกิดขึ้นที่มีทามลายทับกันหรือซ้อนกัน มันจะขึ้นแดงอีก เพื่อเรนเดอร์ใหม่ นี่คืออีก 1 สาเหตุที่ไม่รุ้ว่า ใครเป็นเหมือนผมบ้าง ถือโอกาศถามท่านเลยละกัน เผื่อว่ามีทางออกครับ ขอบคุณครับ
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-03
อ้างอิงจากท่านข้างบนนะครับ

อ่ะ ก่อนอื่นเลย เรื่องแรก เรื่องการ Key Green หรือ Blue
    ลองหา Plugins isp robuskey มาใช้ดูนะครับ

เรื่องที่ 2  เรื่อง Render
      ปัญหานี้ จะเกิดกับผู้ใช้ที่ ไม่ได้ ทำงานร่วมกับ การ์ดตัดต่อ ที่มักจะต้อง Render ชิ้นงาน ทุกครั้งเมื่อมีการ
ปรับหรือเปลี่ยนแปลงค่าของชิ้นงาน ปัญหานี้ ต้องทำใจครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
564
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-02-17
Thank you
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้