สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1796เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

เครื่องหมาย SR - FR TMPGEnc Authoring

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1016
ความดี
681
เครดิต
422
จิตพิสัย
1495
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ตามรูป SR - FR หมายความว่าอะไร มีท่านใดรู้ช่วยตอบให้หายสงสัย ขอบคุณมากครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

SR (Smart Rendering) โปรแกรมจะพยายามไม่แปลงไฟล์อีก ในกรณีที่ขนาดภาพของ vdo เท่ากับ out put ครับ
FR (Force Rendering) จะทำการแปลงไฟล์อีกรอบไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม เพื่อให้ได้ค่าโดยละเอียดที่เราตั้งไว้ เช่นพวก bitrate ครับ

ดังนั้นถ้าหากว่าจะเขียนแผ่น dvd
งานที่เรา render ออกมาเป็นขนาด dvd แล้ว
ก็จะเป็น SR ครับ ประหยัดเวลา

หากต้องมีการปรับขนาดภาพ โปรแกรมก็จะตั้งให้เป็น FR ครับ ก็จะเสียเวลาแปลงไฟล์อีกครั้งครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1016
ความดี
681
เครดิต
422
จิตพิสัย
1495
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ขอบคุณครับ คุณ ake ที่ตอบให้กระจ่าง ที่จริงแล้วเวลาผมไรท์ DVD มันก็ไม่มีปัญหาอะไร เพียงแต่สงสัยทำไมฃึ้นไม่เหมือนกัน เท่ากับว่าเวลาผมไรท์ไฟล์ .mpg - .dat  รวมกันให้เป็นแผ่น DVD แผ่นเดียว  โปรแกรมมันจะแปลงให้เองใช่มัยครับ แล้วมันขึ้น SR หรือ FR ก็ไม่มีปัญหาใช่หรือเปล่า  เท่าที่ทำไปไม่มีปัญหาอะไร  ขอบคุณอีกครั้งครับ.....
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้