สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1787เข้าชม
  • 10ตอบกลับ

ถามพี่ๆที่ทำหนังสั้นครับ ผมอยากสอบถามเรื่องเลนส์ครับ

vrt
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1433
ความดี
1743
เครดิต
1595
จิตพิสัย
2178
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมว่าจะซื้อกล้อง dslr  อาจจะรุ่น 600-650-700  ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อเลยครับ  จะถ่ายในอพาทต์เมนท์

อยากปรึกษาว่า

1  อพาตเมนต์นี้กว้าง 4x4 และมีอีกห้อง 5x5  

อยากทราบว่าเลนส์ คิดธรรมดา 18-55  จะรับภาพได้ทั้งห้องไหมครับ อยากให้ภาพห้องดูกว้าง ๆ น่ะครับ

หรือต้องไปซื้อ 10-20 ผมถามราคาแพงมาก 15,000-20,000 ไม่มีเงินซื้อครับ

(ถ้า 18-55 จับภาพไมไ่ด้ ผมก็จะไม่ซื้อกล้อง dslr เลยครับ

เพราะซื้อมาก็ไม่มีประโยชน์ ที่จะซื้อก็เพราะอยากมาถ่ายในห้องแคบๆนี่ล่ะครับ งบไปซื้อเลนส์ 10-22 ก็ไม่มี)

ี่สงสัยว่าทำไมไมเอากล้องลองดู พี่ครับผมไม่เคยมีกล้องเลย เพื่อนและคนใกล้ชิดก็ไม่มี

ไม่รู้จะลองอย่างไร ตอนนี้กำลังจะตัดสินใจซื้ออยู่ครับ เงินผมน้อยครับพี่ ช่วยคลายข้องสงสัยผมหน่อยเถอะครับ

2.ผมสงสัยว่าเลนส์กว้างสุดคือระยะ 10  ใช่ไหมครับ

3  เรื่องแสงด้วยครับ ผมใช้แค่ไฟห้อง อาจะเอาไฟ 200 w ช่วยบ้าง ไม่ทราบว่าพอไหม  

ใช้แต่เลนส์คิด 18-55 พอรับแสงได้ไหมครับ

4. เลนส์รับแสงอะไรต่างๆ 1.1 F  หรืออะไรเนี่ย เอาไว้ใช้เวลาไหนครับ งง....................มันจำเป็นต้องปรับอะไรไหมครับ ถ้าถ่ายวีดีโอไม่ได้ถ่ายภาพนิ่ง

5 ซื้อการ์ดล่ะครับ ในกล้องให้มาเท่าไรกลัวความจุไม่พอ ต้องซื้อความจุเท่าไรถึงพอครับ

ปล.ผมเรียนมัธยมอยู่ประสบการณ์กล้องไม่มีเลย  ขออภัยมากๆครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1024
ความดี
649
เครดิต
597
จิตพิสัย
479
จังหวัด
พิษณุโลก
กลับมาตอบอีกครั้ง 55
1. ไม่ชัวร์ แต่ความจริง 18-55 ใช้ 18 มันก็น่าจะเห็นเยอะอยู่นะครับ
2. มี fisheye อีกอ่ะครับ ที่รู้ๆ 8mm นะ
3. แสง ถ้าน้อยก็คงต้องดัน iso สูงๆ kit ก็ถ้าใช้ระยะ 18 จะได้ f3.5 จะสว่างกว่า 55 จะได้ f5.6 มืดกว่า, speed ก็ 30 หรือ 50 แหละ iso ก็ดันจนสว่างแหล่ะครับ
4. ค่า f คือรูรับแสงครับ ยิ่ง f กว้างจะรับแสงได้มากขึ้น (สว่างขึ้นนั่นเอง) และก็จะทำให้ชัดตื้นด้วย ถ้าถ่ายวีดีโอก็ระวังจะโฟกัสไม่ทันนะครับถ้า f กว้างเกิน ส่วนถ้า f แคบก็จะมืดลงนั่งเอง (ชัดลึกด้วย) [เพิ่มเติม ชัดลึกชัดตื้นนอกจากค่า f ระยะ zoom ด้วยครับ เช่น 18 กะ 55 ที่ระยะ 55 ก็จะเบลอหลังได้มากกว่าครับ]
5. ก็ไฟล์ประมาณ 10 กว่านาทีนี่ใช้ไป 4gb เกือบ 5gb นะ (ไม่ค่อยได้สังเกตมันมาก) แต่ class ต้องสูงๆ อ่ะครับ ถ้าสูงไม่พอเดี๋ยวจะเขียนข้อมูลลงไม่ทันมันก็จะหยุดก่อน สัก class10 ขึ้นไปครับ ความจริง 4gb ยังได้เลยครับถ้ามี notebook คอยย้ายข้อมูลเพราะถ่ายข้างในห้องด้วยหนิ ไม่ได้ไปข้างนอก
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11687
ความดี
9546
เครดิต
9640
จิตพิสัย
10372
จังหวัด
ผมว่าน้องอย่าเพิ่งซื้อกล้องเลยครับ กล้องไม่ใช่ถูกๆ ศึกษาเรื่องต่างๆให้ดีก่อนไหมครับ
หนังสั้นไม่จำเป็นต้องมาที่อุปกรณ์เป็นอันดับแรกนะครับ สำหรับผมน่าจะเป็นเนื้อเรื่อง ไอเดีย
แล้วเราก็ปรับการถ่ายทำเท่าที่อุปกรณ์เรามี
น้องลองถ่ายดูก่อนดีกว่าครับว่าชอบรึเปล่า ติดปัญหาอะไรบ้าง ค่อยๆเรียนรู้ไป
ในเน็ตมีคนเอามือถือถ่ายหนังสั้นแล้วออกมาสุดยอด ดี สวยกว่า บางคนที่ใช้ dslr อีกนะครับ
ทั้ง่หมดขึ้นอยู่กับเราครับ
ยืมมือถือพ่อแม่พี่น้องใครก็ได้ที่มีกล้องถ่ายวีดีโอมาลองก่อนได้เลยครับ ลองถ่าย ลองตัด ลองเล่าเรื่องดูสิ
ลองหาไอเดียในเน็ตซิว่า เค้าใช้ iphone ถ่ายเป็นเรื่องกันอย่างไร แต่เราไม่ต้อง iphone ก็ได้ ถ้าไม่มี
เอาอะไรก็ได้
เมื่อทำดี ชอบ มีความรู้เรื่องอุปกรณ์แล้ว เราจะรู้ว่า เราควรจะซื้ออุปกรณ์อะไรก่อนดี
บางทีอาจเป็นคอมไว้ตัดต่อก็ได้ ไม่ใช่กล้องครับ

แต่ที่แน่ๆ น้องไปหาความรู้เรื่องอุปกรณ์กล้องก่อนเลยดีกว่าครับ ถ้าคิดจะซื้อ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
เอางี้นะ ถ้าไม่ไกลจากห้วยขวาง มาลองจับลองถือ ลองคุย
ลองถาม ลองทุกอย่างได้ที่โรงเรียนผม (ไม่ต้องเกรงใจเป็นของส่วนตัวทั้งหมด)
นั่งใต้ดินห้วยขวางมาออกประตู1
นั่งวินมาอีก 25 บาทส่งถึงโรงเรียน บอกยามว่ามาหาครูหนุ่มที่ห้องดนตรี
ผมมีกล้องให้ลองจับ มีเลนส์ให้ลองส่อง มีห้องขนาดใกล้เคียง
มีคลิปที่เคยถ่ายในห้องนี้ให้ดู ทั้งถ่ายด้วย18-55 และ 10-20 ซิกม่า
มีสตีดดี้แคมให้ลองถือ มีไมค์ให้ลองใช้ มีไฟให้ลองเปิด
มาลองให้แน่ใจแล้ว ค่อยตัดสินใจว่าจะไหวหรือไม่ไหว
อย่าเอาเงินไปซื้อของมาลองเอง ผมไม่ดุ คุยง่ายครับ
ถ้ามาได้ให้มาวันที่ 13 พค. นะ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +9 ซ่อน
pixsolute ความดี +9 2013-05-09 บทความที่ดีเยี่ยม, สนับสนุน!
vrt
เงิน
1433
ความดี
1743
เครดิต
1595
จิตพิสัย
2178
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-08
ผมอยู่ชัยนาทครับ  คงไปไม่ได้   ขอบคุณครูหนุ่มมากนะครับที่ให้โอกาสผม  ครูสอนดนตรีเหรอครับ

บ้านจริงอยู่สกลนครครับ ผมมาเยี่ยมญาติที่ชัยนาทเฉยๆ มากับพ่อ จะกลับสกลนครวันพรุ่งนี้ด้วยครับ   ผมจะทำอย่างไรดี
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-09
ตอนนี้ผมอยู่โบนันซ่าถึงวันที่ 10 แวะมาได้ครับ ทางผ่านกลับบ้านอยู่แล้วถ้ามารถส่วนตัว
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1349
ความดี
1320
เครดิต
1298
จิตพิสัย
1213
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-09
ตอบสั้นๆ เลยครับ

18-55 ห้อง 4x4 รับภาพไม่ได้ทั้งห้องครับ

นอกจากจะ เอากล้องไว้นอกตรงประตู ส่องเข้ามา
เงิน
1060
ความดี
803
เครดิต
716
จิตพิสัย
1444
จังหวัด
อุดรธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-10
ภาพนิ่ง สามารถถ่ายหลายภาพแล้วมาต่อกันเป็นภาพเดียว(พาโนรามา)ที่สามารถให้รายละเอียดทั่วห้องได้นะ
ถ้าเป็นวิดีโอ ก็สามารถแพนกล้องซ้าย-ขวาได้
ว่าแต่น้องต้องการถ่ายอะไรครับถึงต้องการภาพมุมกว้างทั่วห้อง
vrt
เงิน
1433
ความดี
1743
เครดิต
1595
จิตพิสัย
2178
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-20
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์4 ต้นฉบับโพสต์โดยvrtเมื่อ2013-05-08 23:02เผยแพร่ :
ผมอยู่ชัยนาทครับ  คงไปไม่ได้   ขอบคุณครูหนุ่มมากนะครับที่ให้โอกาสผม  ครูสอนดนตรีเหรอครับ

บ้านจริงอยู่สกลนครครับ ผมมาเยี่ยมญาติที่ชัยนาทเฉยๆ มากับพ่อ จะกลับสกลนครวันพรุ่งนี้ด้วยครับ   ผมจะทำอย่างไรดี

ขออภัยครับ ไม่ได้เข้าเวบมาหลายวัน เพราะเปิดเทอมใหม่ เลยมัวแต่ยุ่งเรื่องเปิดเทอมอยู่น่ะครับ
vrt
เงิน
1433
ความดี
1743
เครดิต
1595
จิตพิสัย
2178
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-20
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์7 ต้นฉบับโพสต์โดยachdเมื่อ2013-05-10 01:20เผยแพร่ :
ภาพนิ่ง สามารถถ่ายหลายภาพแล้วมาต่อกันเป็นภาพเดียว(พาโนรามา)ที่สามารถให้รายละเอียดทั่วห้องได้นะ
ถ้าเป็นวิดีโอ ก็สามารถแพนกล้องซ้าย-ขวาได้
ว่าแต่น้องต้องการถ่ายอะไรครับถึงต้องการภาพมุมกว้างทั่วห้อง

อยากได้ภาพกว้าง ๆ ทั่วทั้งห้องเพื่อให้เห็นบรรยากาศทั้งหมดของห้อง ห้องกว้างแค่ไหน มีอะไรในห้องบ้าง เพื่อสื่อให้คนดูเข้าใจน่ะครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1376
ความดี
359
เครดิต
266
จิตพิสัย
278
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-21
เห็นบรรยากาศทั้งหมด ไม่ทราบว่าต้องการถ่ายอะไรหรอครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจว่า ภาพที่อยากได้เป็นแบบไหน

ถ้าให้ผมเดา คือ สิ่งที่อยู่ในห้องทั้งหมด มีความหมายสำคัญกับตัวละครอย่างมาก
ถึงต้องถ่ายทั้งหมดให้ได้ในช๊อตเดียว
แต่ถ้ามันเป็นฉากห้องนอนปกติของตัวละคร ก็ไม่จำเป็นต้องกว้างขนาดให้เห็นทุกอย่างก็ได้ครับ
เราถ่ายแค่ให้คนดูรู้ว่าเป็นห้องนอน คนดูก็เข้าใจแล้ว อยู่ที่การจัดวางของประกอบมากกว่า
ถ้ามีเตียง คนดูก็รู้ได้ว่าเป็นห้องนอน

ถ้าต้องการถ่ายทั้งหมดเพราะทุกสิ่งสำคัญอย่างมาก ผมว่าก็ต้องยอมเลี่ยงไปใช้การแยกช๊อตถ่าย
แล้วลำดับถาพดีๆ ผมว่ามันก็สื่ออารมณ์ได้นะครับ

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้