สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1763เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

ถ่ายคลิปวิ่ง Steadicam มาให้ชมกันครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4783
ความดี
3833
เครดิต
3863
จิตพิสัย
3911
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ไปถ่าย Present ให้ รพ.ยันฮี มีช็อทที่ใช้ Steadicam เยอะมาก
คลิปนี้ถ่ายเล่นระหว่างรอนักแสดงแต่งหน้าครับ
พบพี่ๆน้องๆมีปัญหาในการใช้ Steadicam ทุกยี่ห้อมักจะมีปัญหาว่า
ทำยังไงให้เดินนิ่งๆ Steadicam ก็เหมือนมอเตอร์ไซค์ครับ
ต้อง หัดขี่ หัดออกตัว หัดเข้าโค้ง หัดเบรคบ่อยๆแล้วความคล่องในการใช้จะมาเองครับ

ในคลิปจะสังเกตุเห็นว่าช่วงออกตัวผมจะออกช้าๆก่อนแล้วเร่งความเร็วตาม Steadicam
เราจะพยายามรวมเป็นหนึ่งกับ Steadicam ให้เข้ากัน สมมุติว่าถ้าเราขี่มอเตอร์ไซค์
แล้วเราหักคอมันเลี้ยวเลยผลคือกลิ้งไม่เป็นท่าครับ Steadicam ก็เหมือนกัน
เราต้องคอยประคอง คอยเลี้ยงเฟรม อยู่ดีๆจะเลี้ยวเลยจะเบรคเลยก็แกว่งไม่เป็นท่าเหมือนกัน

Steadicam ของไทย ของต่างประเทศ ของถูก ของแพง ล้วนต้องฝึกให้เกิดความชำนาญเหมือนกันหมดครับ

http://youtu.be/y689DwTRxO4

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4783
ความดี
3833
เครดิต
3863
จิตพิสัย
3911
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
กระทู้เด้งเบิ้ล ขออภัยครับ Com แฮงค์พอดี
รบกวน Admin ลบให้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้