สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1676เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

จะซื้อกล้อง DSLR แต่ไม่มีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยคับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
163
ความดี
201
เครดิต
110
จิตพิสัย
146
จังหวัด
กาญจนบุรี
ผมมีงบประมาณ 6หมื่นคับอยากให้แนะนำว่าควรซื้อกล้องรุ่นไหนดี เลนอะไรดี สิ่งที่ผมต้องการคือกล้อง เลน อุปกรอื่น เช่น ขาตั้งกล้อง ตัวซูม ตัวปรับโฟกัด ที่ต่อพ่วงออกมา แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องกล้อง dslr เลย ผมจึงอยากจะขอคำแนะนำ ถ้าเป็นไปได้ อยากจะได้กล้อง 2 ตัวในวงเงินประมาณหกหมื่นนะคับ กล้องสองตัวที่อยากได้ไม่ต้องรุ่นเดียวกันก็ได้อยากให้มีตัวหนึ่งดีดีหน่อยคับ งานที่นำไปใช้คือถ่ายรายการคับ ช่วยแนะนำกันหน่อยนะคับขอบคุณคับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2121
ความดี
1212
เครดิต
1122
จิตพิสัย
628
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คำถามค่อนข้างกว้างไปมากครับ 6 หมื่นน่าจะพอหามือ 2 ได้สักชุด คงได้กล้อง + เลนส์ + ฟอลโล่โฟกัส + อาร์ม + ไมค์ + อื่นๆ แต่คงไม่ใช่ระดับท็อป และอุปกรณ์และเลนส์คงไม่ครบช่วง ผมแนะนำให้ลองใจเย็นๆนิดนึงครับ ลองศึกษาหาความรู้ ลองไปกับเพื่อนที่ถ่ายภาพหรือถ่ายวีดีโอ ลองจับ ลองถ่ายลูบๆคลำๆ และหาสไตล์หรือความชอบของเราให้ได้ก่อน ทำความเข้าใจเรื่องการถ่ายภาพ การถ่ายวีดีโอ การใช้อุปกรณ์ และก็ค่อยๆลองสโคปลงมาดูว่าแบบไหนเหมาะสมกับเรา  แบบไหนที่เราชอบ เพราะบางคนพอได้กล้องมาจริงๆ กลับไม่ได้ภาพหรือไม่สนุกแบบที่คิด เพราะการถ่ายภาพและวีดีโอจาก dslr ส่วนใหญ่จะใช้โหมดแมนนวล เลนส์และอุปกรณ์ของช่างภาพแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันอยู่ที่สไตล์ความชอบ หรือวัตถุประสงค์ของแต่ละบุคคล อุปกรณ์บางอย่างก็ไม่จำเป็นหรือไม่ถนัดสำหรับบางคน บางคนพอลองแล้วสุดท้ายต้องขายอุปกรณ์ทิ้ง เสียเงินฟรีก็มาก  แต่หากลองแล้วชอบจริงเรื่องอุปกรณ์ ขอให้มีเงินวันนี้ก็ซื้อได้ครับ ขอให้ใจเย็นๆ ศึกษาและเข้าใจก่อน ด้วยความปรารถนาดีครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

อ้างอิง
งานที่นำไปใช้คือถ่ายรายการคับ

ผมว่าชัดเจนระดับนึงแล้วนะครับ โจทย์มาว่า ต้องการนำไปใช้งาน ไม่ได้นำไปใช้ส่วนตัว น่าจะจัดตามลักษณะงานได้ไม่ยากนัก ...

งบ 60,000 สำหรับ DSLR เพื่อถ่ายวีดีโอ 2 ตัว, เลนส์, ขาตั้ง, อุปกรณ์เสริมในการจับถือ สิ่งที่ผมคิดว่าน่าจะได้ ...

- บอดี้ 60D สักตัว กับ 600D อีกสักตัว รวม ๆ แล้วน่าจะสัก 20,000 + 17,000 ...
- เลนส์สำหรับถ่ายรายการทั่ว ๆ ไป ผมคิดว่าซูมจำเป็น แต่ถ้าเน้นสวยด้วยก็เพิ่มฟิกส์เข้าไป ปกติถ้าเป็นเลนส์พวกมือหมุน ทั้งฟิกส์และซูม จะไม่แพง อาจจะหาช่วง 28, 50, 135 เอฟกว้าง ๆ เก็บไว้ถ่ายงานสวย ๆ หาซูมช่วงยาว ๆ สักชุด เอาว่าให้คลุมการใช้งาน ผมว่ากันงบไว้สักสองหมื่นสำหรับเริ่มต้นน่าจะพอ (ฟิกส์-ซูม มือหมุน ราคาไม่ได้แพง) ...
- เหลือจากสองรายการข้างบน คงจะไปหมดกับแบต, เมม อะไรพวกนั้น ส่วนอุปกรณ์เสริมอื่น ๆ อาจต้องเพิ่มงบอีกหน่อย ตามเกรดของ ...

- อุปกรณ์เสริมอื่น ๆ น่าจะมี ขาตั้งกล้อง สำหรับมุมภาพนิ่ง ๆ + แพน / ทิลท์, สเตดิแคม สำหรับ ตามวัตถุ, อาจจะมีสไลเดอร์เล็ก ๆ ร่วมด้วย ก็จะได้มุมภาพที่ดี ตัวเลือกตรงนี้ ผมคิดว่า น่าจะต้องได้งบมาเสริมอีกหน่อย มองหาแบบ DIY ในเว็บเรา มีให้เลือกมากอยู่ ...
- ส่วน Rig ผมคิดว่ามีความจำเป็น ทำให้การจับถือ-แบกบ่าถ่ายภาพทำได้ง่ายขึ้น แต่สำหรับ Follow Focus ความจำเป็นน่าจะไม่มากเท่าไหร่ ... ตรงนี้ งบคงต้องเพิ่มอีก ...
- อย่างอื่นที่น่าจะมี น่าจะเป็นเรื่องไฟ พวก LED ติดกล้องก็ไม่แพงนัก, ต่อมาน่าจะเป็นไมค์นอก อาจจะรวมถึงเครื่องบันทึกด้วย ก็จัดงบเพิ่มเข้ามา ...
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
163
ความดี
201
เครดิต
110
จิตพิสัย
146
จังหวัด
กาญจนบุรี
ตอบกลับโพสต์ 2 โพสต์ของ (vfspostwork)
คือว่าพวกไมพวกไวเลทเคื่องบันทึกผมมีแล้ว แต่ที่อยากได้คือกล้อง Dslr และอุปกรต่างๆที่ช่วยในการถ่าย vdo คับ งบสามารถเพิ่มได้ถึง7-8หมื่นถ้าได้กล้องถึง2ตัวนะคับ ขอให้ดีหนึ่งตัวก็พอแล้ว อุปกรขอที่จำเปนก่อนคับช่วยหน่อยนะคับผมกำลังจะซื้ออยากได้ข้อมูลคับ ยังไงก็ต้องขอขอบคุณทุกๆคนนะคับ(ถ้าได้แหล่งที่ซื้อด้วยก็จะดีคับ555)
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-19
กล้อง กับ อุปกรณ์ ลองเข้าไปดู digilife ที่นี่ราคาดีกว่าเพื่อนครับ ... ส่วนเลนส์ ถ้าเน้นมือหมุน (เป็นมือสอง) หาตามเว็บกล้องทั่วไป มีประกาศขายกันเยอะครับ ...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7600
ความดี
5543
เครดิต
5628
จิตพิสัย
9319
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-19
เข้ามาอ่านเอาความรู้ด้วยคนครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้