สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2539เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

อยากทราบราคารับงาน Production เล็กๆครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

อยากทราบราคารับงาน Production เล็กๆครับ เช่นถ้าลูกค้าต้องการทำคลิปยาวซัก 30 วินาที โฆษณาเครื่องสำอางของลูกค้าลงในสื่อ Social Media ต่างๆและ โฆษณาช่องดาวเทียมด้วย อยากถามเป็นข้อๆตามนี้ครับ

1.เราจะมีหลักคิดยังไงบ้างครับและเรททั่วๆไปงาน scale แบบนี้มันอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

2.เราแยกประเภทตามงาน เช่น ค่าคิดบท Production, ค่ายกกอง, ค่าตัดต่อแบบนี้รึเปล่าครับ

3. กรณีสถานที่ที่ไปถ่ายมีค่าสถานที่ด้วย หรือค่าตัวนักแสดงอื่นๆเพิ่มเติม เราคิด Extra เพิ่มรึเปล่าครับ

4. พวกเพลงที่ลงหรือภาพที่ปรากฏหากเกิดการละเมิดลิขสิทธิ์เราต้องรับผิดชอบรึเปล่าครับ

ท่านใดมีประสบการณ์รบกวนช่วยแบ่งปันด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2192
ความดี
932
เครดิต
858
จิตพิสัย
1151
จังหวัด
ปทุมธานี
ตอบเป็นข้อๆนะครับ

1.เราจะมีหลักคิดยังไงบ้างครับและเรททั่วๆไปงาน scale แบบนี้มันอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ตอบ : ไม่มีราคาตายตัวครับ การคิดราคางานก็อยู่ที่งานด้วยว่า นำไปใช้กับอะไร? เช่น

- นำไปโฆษณาทางทีวีระยะ 6 เดือนหรือ 1 ปี อันนี้ก็ต้องคิดสูงหน่อย เพราะเขาเอาไปใช้หากินแบบงานใหญ่
           - นำไปใช้กับงานสัมนาทั่วไป อาจจะลดลงหน่อยครับ เขาอาจจะเอาไปเปิดตามงาน Event ต่างๆ

- ลง Internet โฆษณาออนไลน์ ก็ต้องลดลงเยอะมากขึ้นครับ เพราะมันอยู่แค่กลุ่มเดียว

2.เราแยกประเภทตามงาน เช่น ค่าคิดบท Production, ค่ายกกอง, ค่าตัดต่อแบบนี้รึเปล่าครับ

ตอบ : คิดรวมทั้งหมดน่าจะดีกว่าครับ คิดแยกก็เคยมีทำกันครับ แต่คนจ้างไม่ชอบ เพราะไม่คุ้ม

3. กรณีสถานที่ที่ไปถ่ายมีค่าสถานที่ด้วย หรือค่าตัวนักแสดงอื่นๆเพิ่มเติม เราคิด Extra เพิ่มรึเปล่าครับ

ตอบ : ทุกค่าใช้จ่าย ควรชี้แจงกับลูกค้าให้เรียบร้อยหมดทุกอันครับ ไม่ควรมาคิดเอาทีหลัง

4. พวกเพลงที่ลงหรือภาพที่ปรากฏหากเกิดการละเมิดลิขสิทธิ์เราต้องรับผิดชอบรึเปล่าครับ

ตอบ : ถ้ามีการฟ้องร้อง เจ้าของงานจะโดนฟ้องก่อน จากนั้นการซัดทอดสู่ผู้ผลิตก็ตามมาครับ เพลงกับภาพส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีการฟ้องครับ แต่ถ้างานใหญ่มากถึงมากที่สุด แล้วมีการละเมิด ก็ไม่ค่อยหนีพ้นการฟ้องร้องเท่าไหร่
แต่เรื่องเพลงกับภาพนั้น ถ้าเราจัดหาเองเช่น เพลงแต่งเอง ภาพถ่ายทำเอง ก็จะทำให้เราสามารถเพิ่มมูลค่าของงานได้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การคิดมูลค่าของงาน ก็ดูจากไลน์การผลิตด้วยครับ

ไม่ใช่ว่า ทำงานซะเลือดตาแทบกระเด็นแต่คิด 2500฿ หรือทำงานด้วยแรงหลักหมื่น แต่คิดเงินหลักร้อย

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้