สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2407เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ระหว่างมีแถบดำขอบบนล่างจอ กับไม่มี

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1173
ความดี
1335
เครดิต
1166
จิตพิสัย
1462
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ทำเต็มจอไม่มีแถบดำบนล่างแบบเรื่องนี้

กับมีแถบดำขอบบนล่างแบบเรื่องข้างล่างนี้  

พี่ชอบทำแบบไหนมากกว่า และเพราะอะไรครับ

มีผลต่างกันอย่างไร ตอนทำเป็น DVD ฉาย TV บ้างครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4782
ความดี
5756
เครดิต
6295
จิตพิสัย
7024
จังหวัด
เพชรบุรี
ส่วนตัวผมชอบแบบข้างบนมากว่านะ(16: 9)..และลูกค้าส่วนใหญ่ที่ผมเจอมาเค้าก็ชอบแบบนี้
ซึ่งเวลาเราส่งงานลูกค้าต้องทำให้มันเป็นวายจริงๆ....คือต้องเซทโปรเจคตอนเริ่มตัดให้ตรงกับฟุจที่เราถ่ายมาพอExportก็ต้องเซทให้ตรงด้วย เวลาเป็น DVDแล้วดูด้วย LCD แบบวายมันจะเต็มพอดี..ถ้าเซทไม่ตรงหรือExp.ไม่ตรงบางทีมันจะดูตัวสั้นๆมีแถบบนล่าง

ปล.แถบบนล่างที่เราพูดถึงจิงๆจะว่าเป็นแถบมันก็ไม่เชิงนะ...เหมือนเป็นการครอบอัตราส่วนมุมวายให้เราเห็นมุมมองกว้างๆมากกว่า...แต่เวลาเอาไปใช้จริงมันควรจะเต็มจอ 16:9 จริงโดยไม่เห็นแถบ

(เรื่องล่างผมไม่แน่ใจว่าเค้าเซทอัตตราส่วนไหนมาน่าจะไม่ใช่ 16:9 ...แต่เรื่องบนรองรับขนาดทีวีทั่วไปมากกว่าครับ)
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
โอ้ ถ้าจะเอากันจริงๆ ผมว่าขึ้นกับผู้กำกับ และ/หรือผุ้กำกับภาพนั่นแหละครับ ว่าอยากได้สัดส่วนภาพแบบใหน

แต่ทีนี้ ด้วยข้อกำหนดทางเทคนิค ก็คือ Aspect Ratio (สัดส่วนภาพ) ของจอแสดงผลที่ใช้...

-ทีวีจอแก้วสมัยก่อน AR=4:3
-ทีวีLCD,Plasma สมัยนี้ AR=16:9

สัดส่วนจอ มัน fix มาแบบนี้อยู่แล้ว ดังนั้น ถ้าถ่ายมาให้พอดีกับจอแบบนี้ ก็จะเต็มจอพอดีเป๊ะๆ

ปัญหามันบังเกิด ก็เนื่องจากการฉายหนังในโรง ซึ่งจะ support อัตราส่วนจอได้หลายขนาด โดยทั่วๆไปก็ 2 ขนาดนี้เป็นอย่างน้อย

-35mm "Flat" AR=1.85:1 <-ใกล้เคียงกับจอ 16:9 เลยโอเค ไม่ค่อยมีปัญหา
-35mm "Scope" AR=2.39:1 <-ปัญหาอยู่ตรงอันนี้แหละครับ

เนื่องจากอันล่าง  AR 2.39:1 ซึ่ง "ยาว" กว่าจอ 16:9 ไปเยอะ เมื่อ"ยัด"เข้าไปในจอ 16:9 จึงต้องมีแถบดำบนล่างคาดไว้เสมอ

คคห.ส่วนตัว - ถ้าไม่เอาอะไรมาก ก็ถ่าย-ตัด-ฉายที่จอ 16:9 นั่นแหละครับ เรียบง่าย ไม่ปวดหัว และอุปกรณ์ทุกอย่างสมัยนี้รองรับหมดอยู่แล้ว เอาไว้เชี่ยวชาญชำนาญยุทธดีแล้ว ก็ค่อยมาเล่นกับสัดส่วนอื่นๆอีกทีครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1173
ความดี
1335
เครดิต
1166
จิตพิสัย
1462
จังหวัด
ขอบคุณครับ ผมไม่ได้เข้ามานาน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้