สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1547เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ขอถามเรื่องเวลาแสตนบายกล้องระหว่างรอถ่ายหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2436
ความดี
2218
เครดิต
1970
จิตพิสัย
2508
จังหวัด
ชลบุรี
หลังจากถ่ายเสร็จเราแสตนบายกล้องไว้เฉยๆ30วิจะดับอัตโนมัติ ขอถามหน่อยครับถ้าเปิดปิดบ่อยๆกล้องจะพังไหมครับในช่วงเวลาที่เราต้องเก็บฟุตเทจบ่อยๆ เดี๋ยวเปิดเดี๋ยวปิด หรือปิดโหมดsleepไปเลย เวลาจะถ่ายแล้วคอยเปิดปิดสวิตเอาเอง แล้วถ้าเปิดแสตนบายตลอดเซนเซอร์จะมีปัญหาไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เข้าไปที่ menu ตั้งเวลาการปิดอัตโนมัติได้ทุกรุ่นครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ไม่แน่ใจว่าพูดถึงกล้อง DSLR รึเปล่านะครับ
เอาจากที่ผมใช้เลยนะครับ ผมเปิด standby ตลอดครับเวลาทำงาน เพราะเคยเปิดเป็น sleep แล้วเคยเจอกรณีถ่ายเกือบไม่ทัน ผมก็เลยเปิด LIVEVIEW ค้างไว้เลยครับ เชคแค่ค่า Battery ไม่ให้มันหมดอย่างเดียวพอครับ
ผมใช้วิธีนี้กับ 60D ใช้มา 3 ปีไม่มีปัญหาครับ ทุกวันนี้มี 6D มาเพิ่มก็ใช้วิธีเดิมเช่นกันครับ

ปล.อย่าไปคิดมากครับกล้องทำมาให้ใช้ครับ ทดสอบให้มั่นใจก่อนเริ่มงานจริงในทุกๆ โหมด...ที่เราสงสัยหรือกังวล พอถึงเวลาก็สนุกไปกับงานได้เลยครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้