สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1694เข้าชม
  • 14ตอบกลับ

เรามาเตรียมตัวรวยกันเถอะ.,.(p0p-it)

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

….เพิ่งไปคุยกับกูรูทางวงการโทรทัศน์ ตอนนี้หลายบริษัทซุ่มเตรียมพร้อม รับ 48 สถานี สร้างตึกใหม่
ลงทุนอุปกรณ์ใหม่ พร้อมฝึกพนักงานใหม่ ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า " ถึงเวลารวย"
….เรามาเตรียมพร้อมรวยไปด้วยกัน...

1.ต่อไปจะมีการซื้อสต๊อก วัตถุดิบที่ถ่ายกันมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นงานแต่ง, งานท่องเที่ยวที่ถ่ายเล่น
  ควรถ่ายอย่างอื่นเก็บไว้ด้วย เช่น สถานที่สวยๆข้างเคียง , สัมภาษณ์คนทั่วไป แล้วรวบรวมเก็บไว้
  เป็นดาต้า หรือจะไลท์เป็นแผ่นดีวีดี เก็บไว้ขายหรือ เผื่อฟลุ๊คมีโอกาสเป็น1ในผู้ผลิตรายการฯ
  จะได้นำวัตถุดิบเหล่านั้นมาตัดต่อเรียบเรียงแล้วนำเสนอ
2.เปิดหูเปิดตาดูรายการรุ่นพี่ท่านอื่นที่ทำ แล้วพยายามคิดตามว่าถ่ายอย่างไรถึงสวย
   ตัดอย่างไรถึงสนุก ถ้าจ้างให้เราทำสไตล์นี้ ทำได้หรือไม่? เพราะต่อไปจะมีงานเป็นโจทย์ให้ดู
   แล้วถามว่า มีงบให้25,000 ต่อตอน ทำได้ทำมา ไม่สนว่าจะใช้เวลาถ่ายกี่วัน เครื่องมือรุ่นอะไร
   และจะใช้คนกี่คน
3. เร่งฝึกปรือฝีมือตอนนี้ไม่รวยด้วยเพราะยังไม่ถึงเวลาแต่เมื่อมีโอกาสแล้วทำไม่ได้
    ทำให้เสียโอกาสรับงานใหญ่ ทำได้แต่งานเล็กกำไรน้อย เสียดายถึงเวลาแล้วไม่มีโอกาสรวย

ด้วยเพราะฝีมือยังไม่แกร่งพอ
4.กราฟฟิคยิ่งรู้มากยิ่งได้เปรียบ เช่น เอฟเฟคกันสั่น ใส่แล้วนิ่มเหมือนใช้ตัวบิน จริงๆแล้วมีมานาน
   แต่เนื่องจากไม่มีใครรู้ หรืออาจเป็นด้วยสเปคคอมไม่ถึงเลยไม่ค่อยใช้ ลองศึกษาดูนะคับ
   ( ใช้ตัวบินไม่สะดวกเสียเวลาใช้คนมากงบมีจำกัด ทำให้สู้คนอื่นไม่ได้)
5.เสริมเขี้ยวเล็บให้กับเครื่องมือเพื่อที่จะทำงานได้เร็วรับงานได้มากใครที่ทำงานตามมีตามเกิด
   ปรับแก้อะไรนิดหน่อยใช้เวลาเป็นวัน ถ้ามีเงินเหลือควรรีบแคะกะปุกเตรียมอุปกรณ์ชุดใหญ่
   ปรับแต่งเสริมได้ ในภายหน้า ใช้ให้ชำนาญซะตอนนี้ เมื่อถึงเวลาทำงานจะได้บอกลูกค้าได้ทันทีว่า
   ...เร็วสุดกี่วัน
6.พยายามใช้เครื่องมืออุปกรณ์ตรงกับชนิดของงานนั้นๆ การใช้เครื่องมือที่มีคุณภาพดีเกิน
   กว่าที่ลูกค้าต้องการ กลับทำให้เสียเวลาและ เสียค่าใช้จ่ายมากเกินความจำเป็น
  ทำให้เราไม่สามารถสู้ราคากับคู่แข่งได้
7.ซอฟท์แวร์สำเร็จรูปหรือพวกปลั๊กอินต่างๆ ควรเก็บสะสมไว้ยิ่งมากยิ่งได้เปรียบ
   ทำงานเร็วแม้ไม่เทพแต่ก็ดูคล้าย พอกล้อมแกล้ม กรณีงบจำกัดไม่มีเวลาสรรค์
8.สำรองข้อมูลไว้หลายทาง ระบบเทปเลิกผลิต ตอนนี้ระบบฟิล์มก็ ถึงคิวเลิกด้วยเช่นกัน ไปถ่าย ตจว.
   ต้องใช้วัตถุดิบเยอะ โหลดใส่คอม เขียนแผ่นสำรองแยกเก็บไว้ ( คนละที่) 2 วิธีแรกควรทำในวันนั้น
   ส่วนวิธี 3 ทำได้ยิ่งดี เตรียมการ์ดสำรองให้เพียงพอต่อการใช้ โดยไม่ต้องลบ กันไว้อีกชั้นหนึ่ง
   (เดี๋ยวนี้การ์ดไม่แพงแล้วคับ )

..หลายคนมัวแต่นั่งโทษสิ่งรอบข้าง ด่ารัฐบาลทำเศรษฐกิจไม่ดี ตำหนิลูกค้าให้งบน้อย ฯลฯ
สู้เอาเวลาที่มีมานั่งสำรวจตัวเราเอง ว่าเพราะเหตุใดเราถึงรับงานราคานี้ไม่ได้ แต่คนอื่นรับทำได้
หาเหตุผลแบบไม่ลำเอียงแล้วรีบปรับปรุง เสียแต่วันนี้
....พยายามพลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส หรือพยายามหาโอกาสในวิกฤตนั้น
….และวันหนึ่งเมื่อคุณผ่านจุดวิกฤตนั้นมาได้ คุณจะหันมาขอบคุณ
....เพราะถ้าไม่มีวันนั้นก็ไม่มีคุณในวันนี้

.....ใครไม่ทำผมทำแล้วคับ...(เพราะผมก็อยากรวยเหมือนกัน)

• รูปภาพ:จัดเต็มชุดใหญ่
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +2 ซ่อน
lmedia ความดี +1 2013-06-08 สุดยอด..ขอบคุณครับ
ake ความดี +1 2013-06-06 บทความที่ดีเยี่ยม, สนับสนุน!

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1060
ความดี
803
เครดิต
716
จิตพิสัย
1444
จังหวัด
อุดรธานี
มีสาระดีครับ ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6495
ความดี
6038
เครดิต
5111
จิตพิสัย
4552
จังหวัด
คอมมมมใหม่
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1419
ความดี
694
เครดิต
600
จิตพิสัย
833
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
สุดยอดครับ  ตามกระแสครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-06
ขอบคุณมากๆครับ
เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-06
เห็นอนาคตที่ถดถอยของวงการทีวีเลย
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
lteam ความดี +1 2013-06-06 -
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
490
ความดี
1710
เครดิต
1548
จิตพิสัย
3085
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-06
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์5 ต้นฉบับโพสต์โดยstickyเมื่อ2013-06-06 17:37เผยแพร่ :
เห็นอนาคตที่ถดถอยของวงการทีวีเลย

ทำไมผมรู้สึกเหมือนคุณ Sticky ก็ไม่รู้
nnn
เงิน
8674
ความดี
8613
เครดิต
10049
จิตพิสัย
6229
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-06
นั่นซิครับ กลัวว่าปริมาณงานเพิ่มขึ้นจริง แต่งบผลิตจะน้อยลง งานเผามากขึ้น มาตรฐานโดยรวมของงานต่ำลง
คุณ pop-it มองยังไงครับ  
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-06
ที่พี่ๆพูดมาทุกคน เหตุผลถูกหมดทุกข้อ ปัญหานี้ทางทีวีและเอเจนซี่ได้รับผลกระทบแบบเต็มๆ และก็ได้ปรับ
ตัวเปลี่ยนแปลงมา 3 ปีที่แล้ว โดยเฉพาะตัวลูกค้าเองก็ปรับเปลี่ยนไปสนับสนุนเคเบิ้ลทีวีมากขึ้น หนักเข้าบาง
สินค้าเปิดเคเบิ้ลเป็นของตัวเองไม่ลงโฆษณาทางทีวีเลย ( ใครรู้บ้าง ) โดยหันไปหาสื่ออื่นแทน โดนผลกระทบ
ทุกคน แม้แต่เจ้าพ่อทรูยูบีซี ก็โดนเต็มๆ ( เคเบิ้ลที่ได้สิทธิ์บอลออกโปรโมทแข่งแล้ว) ...
...เมื่อเดือนที่แล้วผมไปถ่ายงานสำนักข่าวต่างประเทศ สื่อต่างประเทศมาเที่ยวเมืองไทย นักข่าวประมาณ 15 คน
ไม่น่าเชื่อว่า ไม่มีใครพกกล้อง dslr มาแม้แต่คนเดียว ทุกคนใช้ไอโฟน 5 ( ภาพชัดใสกระจก ) มีนักข่าวอินเดีย
คนเดียวที่พกกล้องระบบเทปมาเพราะทำรายการโทรทัศน์ ...
...นี่คืออะไรที่บอกให้เรารู้?...เทคโนโลยีเข้ามาช่วยให้เราทำงานได้ง่ายขึ้น ราคาถูกลง ทุกคนชอบเพราะลงทุน
น้อย.. ..5 ปีที่แล้วชุดสวิตชิ่ง 3แสน5 ได้แค่ 4 ไลน์ มาวันนี้ชุดสวิตราคา 3 แสน 5 เท่ากัน ทำได้12 ไลน์
ผสมกล้องธรรมดากับสายHDMI ได้ ( อนาล็อกกับดิจิตอล )ต่อคอมผ่านผสม แถมแต่ละไลน์ปรับสี
ปรับขนาดภาพ 4-3 / 16-9 ให้เข้ากับทุกกล้องได้ ...
...ผมกำลังเขียนเวิร์คช็อพ " จะปรับตัวอย่างไรให้รวย " ตอนนี้กำลังขอตัวอย่างน้องงานบวชอยู่ เพื่อขอมาเป็น
ข้อมูลอ้างอิง ถ้ามองในแง่ส่วนตัวผมว่ามีส่วนดีเยอะคับ...รอติดตามอ่านแล้วกันคับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
lteam ความดี +1 2013-06-06 -
เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-07
มันเป็นแค่ความคิดเห็นนะครับ
คนที่มีคุณภาพจะไม่คิดตามแนวทางนี้แน่นอน
ยังไงก็ยังต้องยืนหยัดออกแรงกันบ้าง เพื่อให้วงการมันดีขึ้น
ถ้าคนที่มีคุณภาพร่วมมือกันได้ก็น่าจะสร้างสิ่งที่ดีมาทัดทานกันได้บ้าง

สำหรับผมจะให้ลดตัวลงไปทำตามแนวทางหลายๆข้อที่ว่ามาคงไม่มีวันครับ
ถ้าต้องทำงานแบบลดโน่นลดนี่แล้วงานออกมาไม่ดี สู้ไม่ทำซะดีกว่า
ผมก็ไม่ได้เก่งขั้นเทพมากมาย แต่อยากพัฒนาไปในทางที่สูงขึ้นมากกว่าต่ำลง
สุดท้ายแล้วถ้าวงการนี้มันถดถอยไปจนไม่มีใครซื้องานคุณภาพต้นทุนการผลิตสูง
ผมเลือกไปทำมาหากินทางอื่นซะยังดีกว่ามาลดระดับงานตัวเองครับ

ถ้าจะเดินตามแนวทางนั้นผมว่า
เตรียมตัวซวยมากกว่าเตรียมตัวรวยเถอะ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-07
ไม่รู้สินะ ผมคิดแบบง่ายๆ ไม่ซับซ้อนว่า ยังไงๆ Demand ก็ต้องมากขึ้นแน่ๆ(ช่องทางออกอากาศมากขึ้น) เราก็ต้องหา Supply มาป้อน(ทำคอนเทนต์มาขาย)

แต่ที่เดาไม่ออกก็คือ "คุณภาพ" ของคอนเทนต์ที่ต้องการ ไม่รู้ว่าจะต้องการงาน"เนี้ยบ"กันขนาดใหน แต่ผมก็ห่วงๆอยู่เหมือนกันว่า คุณภาพโดยเฉลี่ยของรายการที่ทำมาป้อน จะ**ลดลง** ในลักษณะผกผันกับเวลาออกอากาศที่เพิ่มขึ้น

แปลว่า อีกหน่อยเราจะเจอทั้งรายการที่คุณภาพเนี้ยบๆทั้งโปรดักชั่น&ไอเดีย ดึงให้เรานั่งดูจนไม่อยากลุกไปใหน และรายการ"กาก"สุดๆ ประเภทไม่รู้จะทำอะไร ก็ฉกคลิปจากยูทูปมาออนแอร์กันเป็นตอนๆ จนเป็นเรื่องปกติไปก็ได้

ปอลอ ปูเสื่อ ชงมาม่ารอ เผื่อมีมวย...
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16710
ความดี
13655
เครดิต
14351
จิตพิสัย
14629
จังหวัด
ชัยภูมิ
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-07
   เป็นอย่างนีั้เหรอครับ ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
490
ความดี
1710
เครดิต
1548
จิตพิสัย
3085
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-07
ผมชอบกระทู้แบบนี้ครับ แสดงความเห็นต่างแบบมีเหตุผล
คิดต่างคือกำไร คิดเหมือนกันมากไปก็ใช่จะว่าดี...
เงิน
6451
ความดี
5303
เครดิต
4795
จิตพิสัย
5633
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-07
ผมห่วงเรื่องคุณภาพของคอนเทนท์อ่ะ ตอนนี้เคเบิ้ลก็มีรายการไก่กาอะไรก็ไม่รู้เต็มไปหมดแล้ว
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-08

มันเป็นแค่ความคิดเห็นนะครับ
คนที่มีคุณภาพจะไม่คิดตามแนวทางนี้แน่นอน
ยังไงก็ยังต้องยืนหยัดออกแรงกันบ้าง เพื่อให้วงการมันดีขึ้น
ถ้าคนที่มีคุณภาพร่วมมือกันได้ก็น่าจะสร้างสิ่งที่ดีมาทัดทานกันได้บ้าง

สำหรับผมจะให้ลดตัวลงไปทำตามแนวทางหลายๆข้อที่ว่ามาคงไม่มีวันครับ
ถ้าต้องทำงานแบบลดโน่นลดนี่แล้วงานออกมาไม่ดี สู้ไม่ทำซะดีกว่า
ผมก็ไม่ได้เก่งขั้นเทพมากมาย แต่อยากพัฒนาไปในทางที่สูงขึ้นมากกว่าต่ำลง
สุดท้ายแล้วถ้าวงการนี้มันถดถอยไปจนไม่มีใครซื้องานคุณภาพต้นทุนการผลิตสูง
ผมเลือกไปทำมาหากินทางอื่นซะยังดีกว่ามาลดระดับงานตัวเองครับ

ถ้าจะเดินตามแนวทางนั้นผมว่า
เตรียมตัวซวยมากกว่าเตรียมตัวรวยเถอะ

sticky

ผมชอบกระทู้แบบนี้ครับ แสดงความเห็นต่างแบบมีเหตุผล
คิดต่างคือกำไร คิดเหมือนกันมากไปก็ใช่จะว่าดี...

lteam
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้