สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1757เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

ผลดีผลเสียของทีวีดิจิตอลอีกหลายสิบช่อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3756
ความดี
3643
เครดิต
3390
จิตพิสัย
8662
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พี่ว่าจะมีผลดีผลเสียอย่าไรครับ

ผมว่าผลดีคือพวกเรามีงานทำมากขึ้น

ผลเสียคือ การกระจายคนดูจะมีมากขึ้น มั่นใจหรือว่าถ้าเราไปทำรายการหรือละครทีวีดิจิตอล คนจะคนมาดูงานของเรา
คงไม่ต่างจากทีวีดาวเทียมทุกวันนั้น พูดถึงละครช่อง 8 ช่องจ๊ะทิงจา มีใครรู้จักบ้าง คนดูน้อยมาก ยกเว้นละคร GMMz คนดูเยอะบ้าง

การแย่งชิงโฆษณาที่มีงบอยู่น้อยนิด ทีวีมีช่องมากขึ้นแต่งบโฆษณาเท่าเดิม คิดว่าทีวีดิจิตอลเปิดใหม่คนงบโฆษราจะมาเหลียวแลเท่าไรกัน  ขนาดช่อง 9 เปิดมากี่ปีแล้ว เรทติ้งหรือการเหลียวแลจากเอเจนซี่ยังสู้ช่อง 3,7 ไม่ได้เลย

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ข้างล่างนี้ จริงๆว่าจะเขียนไว้ตอบอีกกระทู้หนึ่ง แต่คิดว่ายกมาตอบกระทู้นี้ น่าจะตรงประเด็นกว่าครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง ว่าไม่ต้องไปยกตัวอย่างที่ใหนไกลเลย ดูจากทีวีดาวเทียมนี่ก็ได้ครับ สถานการณ์ที่กำลังจะเกิดขึ้น ก็คงจะคล้ายๆกันนี่แหละ

1.จำนวนช่องที่เพิ่มขึ้นแบบก้าวกระโดด อันนี้แหงอยู่แล้ว
2.เกิดการจ้างงานมากขึ้น ต้องการรายการมาป้อนช่องกันอย่างสนุกสนาน ผมว่าหลายๆคนในที่นี้ ก็ทำรายการส่งช่องทีวีดาวเทียมกันอยู่แล้ว ใช่มั้ยครับ
3.จำนวนที่มากขึ้น ทำให้เราได้ดูรายการดีๆมีคุณภาพ และ/หรือรายการเฉพาะกลุ่มเฉพาะทาง แบบที่ไม่เคยได้ดูในฟรีทีวีมาก่อนมากขึ้นด้วย
4.แต่ก็มีรายการ"กากๆ"(ไม่อยากใช้คำแรง แต่มันแบบนี้จริงๆ) ประเภทไม่ลงทุนทำ(ห่าน)อะไรเลย เอาแต่สูบคลิปจากยูทูปมาออกไปวันๆ หรือหนักกว่านั้น ก็ขายแต่ยาใหญ่ ยาว แข็ง กัน 24ชม. เกิดขึ้นมากมายด้วย

เมื่อทีวีดิจิตอลภาคพื้นดินออกอากาศเต็มสูบแล้ว ในฐานะคนดู ก็คงได้แต่รอลุ้นว่าสัดส่วนรายการระหว่างข้อ 3 กับ 4 จะออกมาแบบใหน หวังว่าจะมีข้อ 3 มากกว่าข้อ 4 แบบมากๆละกันครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +11 ซ่อน
krunoom ความดี +1 2013-06-08 -
teerasay ความดี +10 2013-06-07 เห็นด้วยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้