สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1779เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

ช่วยเลือกให้หน่อยครับเอารุุ่นไหนดี อย่าไปสนราคา

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
315
ความดี
509
เครดิต
396
จิตพิสัย
412
จังหวัด
ยโสธร
1.speed hd 200sz

2. konio kd-300

3. HDV-D329

ช่วยเลือกให้หน่อยนะครับ ผมว่าจะเอาตัวที่ 3 ละครับสวยดี เเต่ผมอยากได้ตัว speed มากกว่า เเต่ผมไม่รู้เรื่องขนาดของ เซนเซอร์ กล้องเเต่ละรุ่น ช่วยหน่อยนะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6451
ความดี
5303
เครดิต
4795
จิตพิสัย
5633
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เนียนโฆษณา เหรอครับ
เงิน
315
ความดี
509
เครดิต
396
จิตพิสัย
412
จังหวัด
ยโสธร
เปล่าครับ ผมเเค่อยากให้เลือกหน่อย
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
พูดกันตรงๆเลยนะครับ

กล้องของดีราคาถูกแบบนี้ คุณภาพมันก็ตามราคาจริงๆแหละครับ คือถ้าไว้ถ่ายเอาเล่นก็พออาศัย แต่ถ้าไว้ถ่ายเอาจริงละก็ ไม่สามารถครับ

คคห.ส่วนตัว - ผมว่าหากล้องมียี่ห้อหน่อย ตามเว็บขายของมือสอง น่าจะได้คุณภาพดีกว่าครับ ถึงจะแพงกว่าก็ยังคุ้มอยู่
เงิน
7649
ความดี
6166
เครดิต
5399
จิตพิสัย
5922
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-25
ขอแชร์ประสบการณ์ แล้วกันนะครับ
ตอนที่ผมเริ่มเล่นกล้อง วีดีโอ handycam ผมเป็นคนไม่ค่อยมีเงินครับ มีน้อย แต่อยากได้ และคิดเสมอว่าของถูกก็น่าจะเหมาะ เลยไปกู้ตังค์มา 6,000.- ซื้อกล้องวีดีโอตัวหนึ่งยี่ห้อ zoom 120x เอ๊ะ ยี่ห้อ คุ้น ๆ เหมือนเป็นหนึ่งในตัวเลือกของ เจ้าของกระทู้ ผมใช้มาสักพักหนึ่งก็เกิดปัญหา ถ่ายไปถ่ายมาเสียงไม่ตรงกับปาก ภาพสีเริ่มเพี้ยน ถ้าถ่ายระยะสั้น ๆ เป็น shot ก็พอได้ แต่ถ้าจะเอาไปใช้งานพิธี ๆ ผมไม่ค่อยแนะนำ เพราะมันอาจจะไม่สามารถจัดใหม่ได้

ปัจจัยบางอย่างเช่นเรื่องเงิน น่าจะสำคัญสำหรับคนมีงบน้อย อย่างผม แต่สุดท้ายผมต้องไปยืมเงินเค้ามาซื้อ DSLR แทน แล้วเจ้านั่น ผมก็ไม่คิดจะซ่อม ผมไม่เสียดายเงินที่เสียไปครับ เพราะผมถือว่าซื้อประสบการณ์ แม้จะเป็นช่วงเวลาการใช้งานสั้น ๆ ก็ตาม

สรุปคือ อุปกรณ์ทุกชิ้น มักจะโชว์ข้อดีของตัวเอง แต่ปัญหาก็มี ถ้าจะแนะนำ ก็ประมาณ ว่า ลองยืดระยะเวลาไปสักเล็กน้อยเพื่อเก็บเงินเพิ่มซื้อที่เป็นที่รู้จักเลยดีกว่า ศูนย์ซ่อมเยอะ บางทีจะได้ไม่เจ็บใจอย่างผมทีหลัง การเป็นหนี้ที่เพิ่มขึ้น ถ้าแลกกับอุปกรณ์ที่ได้มาตรฐาน ใช้งานได้ตอบโจทย์ความต้องการของเรา และทนทาน ผมว่าคุ้ม กว่าซื้ออุปกรณ์มองว่าคุ้มค่ามาก ราคาถูก มีประกันจริง แต่ไม่รู้ว่าจะทนทาน ใช้งานได้นานหรือไม่

ปล. ผมเองก็เป็นอีกหนึ่งคนครับที่มีประสบการณ์เรื่องอุปกรณ์ราคาไม่แพงมาก ผมซื้อมาแล้วบางตัวก็ไม่ได้ตอบโจทย์ ทำให้ต้องไปซื้อใหม่อยู่ร่ำไป คอมเม้นท์นี้ เป็นแค่การเล่าประสบการณ์นะครับ ไม่ขอมีผลต่อการตัดสินใจของเจ้าของกระทู้นะครับ
เงิน
315
ความดี
509
เครดิต
396
จิตพิสัย
412
จังหวัด
ยโสธร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-25
ผมก็อยากเอามาถ่ายเล่น ละครับถ่ายตามโรงเรียนถ่ายตอนไปเที่ยว ถ่ายนู่นถ่ายนี่ เเะผมก็ชอบ diy เเต่ไม่มีกล้อง เเะผมก็คิดว่า 4k ก็มาเเเเล้ว ถ่ายซื้อ 1080p รุ่นเเพงไม่รู้จะซื้อไปทำไม เพราะอีกไม่นาน 4-5 ปี 4k ก็จะมาเเทนที่
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-25
เข้าทำนองเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนั่นแหล่ะครับ ของพวกนี้เอาไปออกงานไม่ได้ ถ้าอยากถ่ายเล่น ๆ มือถือนั่นแหล่ะครับ สนองความอยากได้แล้ว ถ่ายมาดี ๆ ตัดดี ๆ งานออกมาใช้ได้แล้ว ไม่ต้องไป 2K 4K อะไรเลย มันอยู่ที่วิธีคิดและการนำเสนอล้วน ๆ ...

แถมเดี๋ยวนี้ DSLR อย่าง 600D พร้อมเลนส์ 18-55 ถอดเปลี่ยนได้ หมื่นกลาง ๆ เท่านั้นเอง จะซื้อทั้งทีเอาของที่มันมาตรฐานซักหน่อยไปเลย ไม่ต้องซื้อซ้ำซื้อซ้อน ...

พวก speed, zoom อะไรอีกสารพัดจะเอามาติดยี่ห้อ นำเสนอสเปคถล่มทลาย แหล่งเดียวกันหมด เซิร์สในเน็ตดูเถอะครับ ปัญหาเพียบ คนอวยพรกันระนาว ...
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-25
เข้ามาช่วยซ้ำเติม เอ๊ย ส่งเสิรมข้อมูลอีกรอบ

ป๊ะป๋าผม แกซื้อกล้องจำพวกนี้มาลองเล่นๆอยู่ตัวหนึ่ง(และเพิ่มความ"รก"ให้กับคอลเลคชั่นกล้องของแกอีกหน่อย) กลับบ้านไปคราวก่อน แกก็เอามาให้ดู ผมลองจับๆถือๆดูพักใหญ่ ก่อนจะได้ข้อสรุปว่า
-ชัดน่ะชัดอยู่ เปิดดูกับทีวี 32"ได้ไม่น่าเกลียด
-และถ้าไม่คิดมาก ตั้งเป็น full auto แล้วลุยไปเลยครับ ยังไงก็พอมีภาพออกมาอยู่หรอก
-แต่คุณภาพงาน ความเนี้ยบ ความเรียบร้อยของตัวกล้องนี่ อย่าไปคาดหวัง
-ระบบ Autofocus แกว่งเอาเรื่อง แพนกล้องไปหน่อยเดียว เลนส์วิ่งหาโฟกัสกึกๆๆๆๆอยู่นั่นแหละ ตั้งนานกว่าจะหาเจอ
-ระบบควบคุมทุกอย่าง อยู่กับหน้าจอทัชสกรีนหมด จะเล่นอะไรลึกๆหน่อยก็ลำบากละครับ

ถ้าจะเอากันจริงๆ ตอนนี้เห็นแว้บๆใน pantipmarket มีกล้อง canon hf10 อยู่ตัว ราคาพอคบหาได้
ที่สำคัญ ถึงกล้องจะตกรุ่นไปพอควรแล้ว แต่ก็ Full HD และถือว่าเป็นกล้องระดับกลางค่อนข้างสูงของตอนนั้น&คะแนนรีวิวตามเว็บก็ค่อนข้างดีด้วยครับ

ปอลอ ชี้ช่องให้แล้ว ไปสืบเสาะหากันเองละกันนะครับ ไม่ลงลิงค์ให้ เดี๋ยวจะหาว่ามาขายของ(ทั้งที่ไม่ใช่ของผมด้วยซ้ำ)
เงิน
5753
ความดี
5695
เครดิต
6638
จิตพิสัย
6039
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-26
2k 4k

ผมก็ยังดู DVD อยู่เลย
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้