สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1701เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามไมค์ supperlux em210

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10307
ความดี
9193
เครดิต
9018
จิตพิสัย
11251
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ผมซื้อไมค์หนีบตัวนี้มา ผมเอามาเสียบเข้าโน๊ตบุคเพื่อบันทึกเสียงบรรยายโดยใช้ sonyvegas เป็นตัวบันทึก  ความคิดผมนึกว่าจะได้เสียงเเบบไมค์คอนเดนเซอจริงๆ เเบบว่าเอาหนีบไว้ที่อกเสียงก็ชัดเเจ๋งเหมือนพวกพิธีกร ผมลองเเล้วทําไมไม่ชัดเลยเบามาก ต้องเอามาจ่อที่ปากเหมือนพูดไมค์ไดนามิกธรรมดาๆเลย  มันมีข้อผิดพลาดตรงไหนมั๊ยครับ(ผมใส่ลังถ่ายเสริมมาด้วย)

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เร่งโวลุ่มช่องรับสัญญาณไมค์ของ Notebook หรือยังครับ (Mic In ไม่ใช่ Line In นะ)
เงิน
10307
ความดี
9193
เครดิต
9018
จิตพิสัย
11251
จังหวัด
ครับผม ผมเร่งจนสุดเเล้ว เสียงยังเบายุเลย ผมตั้งใจมห้ได้เเบบไมค์พิธีกรที่หนีบไว้ที่อกเเล้วชัด  เอ...ผมต้องทัาอย่างไรเอ่บ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1437
ความดี
3975
เครดิต
4592
จิตพิสัย
2644
จังหวัด
ตามปกติ พวกเครื่องเสียง มันจะเร่งได้มากกว่า Sound ในคอมครับ เพราะมันมี Premic,Preamp

ถ้าท่าน Boost ระดับไมค์ในคอมเพื่อที่จะติดตรงเสื้อ ด้วยความไวที่ต่ำของไมค์ตัวนี้เพื่อลดการหอนเพราะเป็นไมค์ออกแนวต่อลำโพง

ต่อกับ notebook ท่าน +20dB Noise จะตามมาบานเลยนะท่าน

ถ้ามีความรู้ด้านอิเล็กทรอนิกส์ ลองซื้อชุดคิต NPE ที่ชื่อว่า เครื่องช่วยฟัง สเตอริโอ มาลองต่อใช้ดูครับ มันสเตอ แต่ต่อข้างเดียวก็ได้ ที่ผมแนะนำตัวสเตอ เพราะมันใช้  Opamp noise จะต่ำกว่าวงจรใช้ Transistor ครับ

แต่ถ้าหากจนปัญญา ผมก็คงบอกได้แต่ซื้อไมค์ คอนเดนเซอร์ USB พวก AT2020 มาใช้เป็นเรื่องเป็นราวหละครับ

หากต้องการจะถูไถไปก่อน ลองหา Microphone Boost ใน setting ของ Microphone ดูครับ ปรับตามต้องการจะพอใจ
เงิน
10307
ความดี
9193
เครดิต
9018
จิตพิสัย
11251
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-02
สรุปอาการที่ผมประสบยู่ตอนนี้คือ ผมใช้ไมค์ที่ไม่เหมาะสมกับงานนะสินะ สงสัยต้องเสียตังซื้อไมค์ usb มาใช้ซะเเล้ว ยังไงขอบคุณตําตอบที่ผ่านมาเเละคําตอบที่กะลังจะเข้ามาอิกนะครับ เดวผมจะรอคําตอบจากท่านอื่นด้วย ^^
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้