สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1535เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ไฟ LED ในสตูดิโอกับ LED Sport light ต่างกันยังไง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5861
ความดี
4719
เครดิต
4775
จิตพิสัย
6993
จังหวัด
ชลบุรี

คือผมก็ใช้ LED ของ YN อยู่ตัวนึงนะครับ
แล้วก็ลองไปร้านขายไฟแถวบ้าน เค้าก็มี LED ที่เป็น Sport Light ลองเปิดดูก็สว่างดี ไม่ร้อนเหมือนกัน
ราคาแค่หลักพันต้นๆ ก็เลยสงสัยว่ามันต่างกันยังไงครับ ใช้แทนกันได้มั๊ย

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ถ้าให้ได้ความสว่างใกล้ ๆ กัน LEd ชนิดเดียวกัน ผมว่าราคามันก็คงไม่ทิ้งกันเท่าไหร่นะครับ (อันนี้ไม่นับรวมพวกวงจรหรี่ หรือ พวกบานดอร์อะไรต่าง ๆ นะครับ) ...
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
Led spotlight ให้แสงอมม่วง  ย้ำนะครับ ไม่ใช่อมฟ้า
ภาพหลักในกระดาษขาว ก็ขาวปกติ
แต่!!! ปลายๆกระดาษก็หม่นๆ อมแดงนิดๆ อมฟ้าหน่อยๆ
กลายเป็นสีม่วงซะงั้น......
ทำให้ไม่สามารถไวซ์บาแลนซ์ได้ด้วย Custom WB หรือ Preset และ Kevin
แต่ให้กำลังความสว่างดี ไม่เกิด flicker หรือ  เส้นริ้วในภาพจาก shutterspeed
ข้อเสียอีกอย่างคือ บาล๊าซเสียง่าย ใช้ได้ประมาณ 100 ชม. และไม่มีที่ซื้ออะไหล่ครับ
(เคยลองใช้มาใช้แล้วไม่ชอบเลย) (เสียดายตังค์มาก)
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้