สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1619เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

มีเทคนิควิธีอย่างไรบางครับ ที่จะทำให้ค่ายหนังยอมให้ทุนทำหนัง

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
121
ความดี
213
เครดิต
132
จิตพิสัย
284
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เพื่อนผมคนหนึ่งส่งบทหนังไปตามค่ายต่างๆ  แต่เงียบหมดเลย 2 ปีแล้วไม่มีติดต่อกลับ

สงสัยว่าหาทุนยากขนาดนั้นเลยเหรอครับดูบทของมันก็ไม่เลวนะครับ ทำไมไม่มีใครสนใจ
เห็นว่าบางคนพยายามหาทุนทำหนังมา 10 ปี ยังหาไม่ได้เลย  จริงเหรอครับ

ผมกำลังจะส่งบทบาง เลยชะงักเลย
มีเทคนิควิธีอย่างไรบางครับ ที่จะให้ค่ายหนังสนใจ ยอมให้ทุนเปิดหนังครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
14
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
อย่าแค่ส่งเข้าไปครับ ต้องเดินเข้าไปพรีเซนต์งานเลยครับ มันเป็นธุรกิจ การทำหนังก็คือการเปิดโปรเจค ต้องผ่านบอร์ดหลายคนครับ สิ่งแรกที่ต้องทำคือ ไม่ใช่ขายหนัง แต่ขายตัวเราครับ
เงิน
121
ความดี
213
เครดิต
132
จิตพิสัย
284
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยkrasaeintraเมื่อ2013-08-21 16:06เผยแพร่ :
อย่าแค่ส่งเข้าไปครับ ต้องเดินเข้าไปพรีเซนต์งานเลยครับ มันเป็นธุรกิจ การทำหนังก็คือการเปิดโปรเจค ต้องผ่านบอร์ดหลายคนครับ สิ่งแรกที่ต้องทำคือ ไม่ใช่ขายหนัง แต่ขายตัวเราครับ

เพื่อนโทรหาเขาแล้วครับ โทรตามเรื่องหลายรอบ จะขอนัดไปคุย ทางค่้ายบอกว่าเดี๋ยวจะติดต่อกลับ แล้วก็เงียบบบบบ แม้แต่จะให้ไปพรีเซนต์ยังไม่มีโอกาสเลยครับ  
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
-2377
ความดี
2705
เครดิต
2008
จิตพิสัย
2482
จังหวัด
มันอยู่ที่ตัวบทด้วยล่ะครับ การจะทำหนังมันไม่ใช่ง่าย หรือทำบทออกมาดีอย่างเดียว
มันต้องดูถึงเรื่องของกลุ่มเป้าหมาย การวางแผนออกฉายด้วย และกระแสสังคมด้วย ซึ่งแรกเริ่มก็คือบทครับ
เวลาจะ Production หนังสักเรื่อง เค้าต้องเขียนบทให้สามารถเข้ากับเทรนด์ในอีก 3-5 ปีข้างหน้า ซึ่งต้องทำการบ้านอย่างหนัก ที่จะวิเคราะห์ถึงกระแสสังคมในอนาคต
ถ้าเราเขียนบทให้แค่เข้ากระแสในปีนี้ ไม่มีทางได้สร้างครับ เพราะถึงตอนที่ฉาย เรื่องมันเอ๊าท์ไปแล้ว

มันควรจะต้องเป็นเรื่องที่ไม่ซ้ำ หรือ ใกล้เคียงกับเรื่องใดๆที่เพิ่งจะฉายไปด้วย
(มันมา remake บ่อยๆเหมือนละครไม่ได้น่ะครับ)
ลองนึกถึงเรื่อง white house down กับ olympus has fallen ดูครับ
มันแทบจะเหมือนกันเลย ผมดู olympus has fallen แล้วก็ไม่อยากดู white house down เลย ทีเดียวกัน ฉากเหมือนๆกัน

อย่างเรื่องรถไฟฟ้ามาหานะเธอเนี่ย พี่เก้ง จิระ ก็ใช้เวลาคิดเตรียมงานกว่า 3 ปีเลยนะครับ โดยจุดเริ่มต้นอยู่ที่ พี่เก้งเค้ากลับบ้านดึกบ่อยๆ โดยใช้บรการแท็กซี่ เค้าก็เลยคุยเรื่องชีวิตประจำวันกับแท็กซี่ ว่าใช้ชีวิตกับครอบครัวยังไง ในเมื่อต้องใช้ชีวิตไม่ตรงเวลากันแบบนี้ มันคือจุดที่เกิดความคิดว่า เออ จะเป็นไงนะถ้าคนที่ใช้ชีวิตคนละช่วงเวลา จะต้องมารักกัน ^^

อีกอย่างแต่ละวันเนี่ย มีคนส่งบทเข้าไปเยอะมากครับ ดังนั้นเรื่องคู่แข่งไม่ต้องห่วง เพียบ

ผมไม่รู้ว่าบทของเพื่อนคุณดีไม่ดี สนุกไม่สนุกยังไง แต่ลองดูเป็นข้อๆตามที่ผมแนะนำแล้วกันครับ ว่าจะปรับตรงไหนได้บ้าง

เคยมีคนพูดไว้ว่า ถ้าอยากรู้ว่าสิ่งที่เราคิดมันใหม่รึป่าว ให้ Google ดูครับ ถ้ามันขึ้นว่า "No result found" ให้ทำเลย!!
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-08-22
มีประเด็นเดียวครับ
พูดว่าหนังที่จะทำ สามารถทำเงินให้ค่ายได้เท่าไหร่ ถ้าตอบโจทย์ตรงนี้ได้ ค่ายไหนก็กวักครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้