สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1570เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

MacBook Pro เหรอ???

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2261
ความดี
741
เครดิต
715
จิตพิสัย
566
จังหวัด
เชียงใหม่
พี่ครับคือเรื่องของเรื่องคือผมเรียนจะจบ ม.6 แล้วตอนนี้ผมก็สอบตรงติดแล้ว แม่ บอกว่าจะซื้อคอมให้เอาไว้ใช้งานใน มหาลัย คำถามที่เกิดขึ้นมาในใจผมคือ 1.ถ้าเป็นคอมอยากได้เอาไปตัดต่อVDO ต่างๆ ถึงแม้ผมจะสอบติด คณะเกษตร แต่ผมก็ชอบที่จะตัดต่อ VDO ควรที่จะซื้อไหม
2.ควรจะรีบซื้อมาใช้เลยดีไหมจะได้ปรับตัวถูก Macbook pro เนี้ย หรือ ใช้แค่ Notebook พอจะได้ประหยัดด้วย แต่ใจจริงผมชอบตัว Mac น่ะดูแล้วมันหน้าหยิบมาเล่นมันเป็นอะไรใหม่ซึ่งผมก็เคยใช้มันตัดงานด้วย(ใช้ของพี่น่ะครับ)     3.ใช้ Final Cut  เวลามันเลื่อนๆตรง VDO มันจะมีเสียง VDO ออกมาตามที่เราเลื่อนไปซึ่งผมรู้สึกไม่ชอบมากมันหนวกหู สามารถตั้งค่าปิดเสียงนั้นไปได้ไหม  
ผมพูดตรงๆน่ะครับใจผมเชียร์เจ้า Mac ไป 80เปอร์แล้วครับ เพราะเหตุผลแค่ว่าอยากลองและมันสวย งบประมาณผมก็มีจำกัด47000 ครับ ผมคิดอยู่ในหัวมากกับการใช้เงินที่แสนเยอะสำหรับวัยผมที่ยังไม่สามารถจะหาเงินจำนวนนี้ได้สักกะบาท ผมเลยมาปรึกษาพวกพี่ๆทุกคนครับ ส่วนใหญ่ผมจะซื้อไปทำงานครับ ด้าน วิเคราะห์ ด้าน กราฟ ด้านคำนวน ด้าน ตัดต่อ ด้าน ทำเพลง ต่างๆครับเพราะผมลงสาขา เศษฐศาสตร์ ครับ ส่วนเรื่องเล่นเกมส์ก็ไม่ซีเรียสอยู่ล่ะครับเป็นการฝึกไม่ให้ติดเกมส์ทางอ้อมครับ ^^ คำถามรวบยอดคือผมควรซื้อมันดีไหม

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

Netbook Acer ตัวละ 7-8 พันบาท ปัจจุบันก็เอามาลง Avid ตัดงานได้ไม่มีปัญหาครับ ...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3170
ความดี
4848
เครดิต
4702
จิตพิสัย
6514
จังหวัด
ตามน้าข้างบนว่านะครับ ตอนนี้ใช้ตัวที่ราคาเหมาะสมฝึกฝีมือไปก่อน
พอหาเงินได้จากงานแบบนี้ ค่อยลงทุนนะ

แอบกระซิบ ยิ่งเครื่องแรกๆที่ใช้ มันจะสเป็คต่ำแค่ไหนนะ ถ้าเราทนได้ พอถึงเวลามีของดีๆใช้เนี่ย เสือติดปีกเลยนะเว้ยเฮ้ย
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
เกินความจำเป็นไป เพราะแค่มันเท่กว่า รีดสมรรถนะออกมาได้มั้ยยังไม่รู้ แต่ต้องจ่ายครึ่งแสน
แม็คมันก้อดี ง่ายๆตรงๆ แต่หนูลองหามือสองสิ macbook pro / macbook air พวก core 2 เร็ว 2.0Ghz ขึ้นไปก็ตัดงานได้แล้ว มือสองเอาไม่เกิน 20000 ซื้อง่าย เบื่อขายไม่ขาดทุนด้วย
แนะนำแบบนี้นะ
เงิน
610
ความดี
312
เครดิต
232
จิตพิสัย
332
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-08-30
ถ้าใจไปแมคก็สอยแมคเลยครับ แต่ให้เริ่มต้นด้วยแมคมือสองนะครับจะได้ประหยํดหน่อย ขนาดผมทำงานแล้วก็ยังไปสอยมือสองมาใช้เลยเห่ะ ๆ มือหนึ่งแพงเกิ้น การซื้อแมคผมมองว่าเป็นการลงทุนนะครับ ซื้อเร็ว ใช้เร็ว เป็นเร็วได้เปรียบครับ แต่ที่สำคัญซื้อต้องไม่ลำบากตัวน้องเองนะครับ อย่าซื้อแค่เอาเท่แต่เราจะต้องสร้างมูลค่าจากแมคให้ได้นะครับ
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-08-30
-- ความเขัากันเป็นอย่างดีกับเครื่อง mac อื่นๆในการทำงานออนไลน์ (ไม่ใช่เข้าเน็ตนะ)
-- ตัวโปรแกรมที่ทำมาเพื่อกันและกัน
-- ใช้ง่าย
-- มีความสเถียรในระดับดี ถ้าไม่ได้ไปโมเอง ไม่ค่อยทำให้หน้าแตกเวลาขายงาน
-- ไวรัสน้อย จุกจิกน้อย ลง OS ใหม่ปีละครั้งพอ
-- ซื้อฝั่ง windows 3-4 หมื่น กับฝั่ง mac 3-4 หมื่น ท้าให้ชม ราคาขายต่อปีถัดไป เทียบกันตัวต่อตัว ใครยังมีมูลค่ามากกว่ากัน
เหล่านี้เป็นส่วนนึงของความหรูของฝั่ง mac

แต่ house หลายที่จับงานระดับดาราทั้งนั้น ยังคาใจเรื่องความคุ้มค่า นอกจากเค้าจะมี mac ไว้ข่มขวัญลูกค้า เค้ายังแอบซ่อนพวก หลายๆคอร์ เกรด server/workstation ในฝั่ง windows ไว้ตัดงาน หรือทำ effect ด้วยเหมือนกัน
เงิน
2261
ความดี
741
เครดิต
715
จิตพิสัย
566
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-22
ขอบคุณมากครับเกี่ยวกับคำแนะนำครับ ผมว่าผมหน้าจะเอาฝั่ง window ดีกว่าก็จริงอย่างที่ว่าหล่ะครับมันถูกและไม่เปลืองแถมยังรีดความสามารถมาได้เยอะขอใจอีกทีครับ
เงิน
581
ความดี
587
เครดิต
529
จิตพิสัย
1093
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-10-23
windows ยืดหยุ่นกว่านะ  เพื่อนเยอะ โปรแกรมแยะ แชรไฟล์สะดวก
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้