สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2046เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ไมค์ติดเสื้อต้องเป็นไมค์เฉพาะรึเปล่าครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ถ้าจะใช้ไมค์ติดปกเสื้อ ต้องเป็นไมค์เฉพาะรึเปล่า ถ้าผมเอาไมค์ที่ใช้กับคอมพิวเตอร์อันละ 100-200 บาท ที่ติดเสื้อได้เหมือนกัน มาใช้ มันจะใช้แทนกันได้ไหม คือคิดว่า จะลองใช้ไมค์ต่อกับ Zoom H1 อัดเสียงแยกตางหาก เวลาเดินไปไกลๆ กล้องจะได้มีเสียงชัดเจน คล้ายๆ ใช้ไวเลสไมค์ แบบนบี้จะดีไหมครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7904
ความดี
6784
เครดิต
7082
จิตพิสัย
6127
จังหวัด
นคราชสีมา
จากที่ผมเคยทำนะครับ คือไมค์ติดเสื้อที่เป็นสายยาวๆประมาณ3-5เมตรที่หาได้ทั่วไป เอามาเสียบตรงเข้ากล้องปรากฎว่าดีครับ ยอมรับได้เลย(แต่งานผมแค่ในระดับเคเดิ้ลท้องถิ่นครับ) แต่ปัญหาจะมาปรากฎตรงที่เวลาแจ๊คขยับนี่แหละครับ หรือถ้าวันไหนช่องline in มีปัญหาล่ะก็ปวดหัวเลยครับ ตรงนี้แหละครับที่หลังๆมาผมเลือกใช้H1หาตัวกรองเสียงมาใส่ เก็บเสียงแยกต่างหากโดยที่ไม่ได้เอามาต่อกับกล้องหรือใช้แจ๊คอะไรไปเสียบให้มีการเสียงต่อการเกิด น้อยส์หรือการช็อตของช่องเสียบต่างๆ ผลที่ได้คือเสียงใสดีครับ แต่เสียเวลานิดหน่อยตอนเอามาซิงค์กับภาพเท่านั้นเองครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ไมค์ติดเสื้อ เรียกว่า lavalier ไมค์ครับ ปกติก็เป็น condenser ไมค์ รับเสียงรอบทิศ คล้าย ๆ ไมค์คอมพิวเตอร์ เพียงแต่เราจะได้ package ที่กระทัดรัด มีชุดยึดจับ สายเสียบอะไรต่าง ๆ มาพร้อม รวมถึงเกรดวัสดุที่ใช้ทำน่าจะดีกว่า ตามราคาของมัน ...
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
ใช้ได้หมดครับ ขอให้คุณภาพเสียงดีไม่มีน้อยส์ ตะคอกแล้วเสียงไม่แตก  บอกความลับให้ก็ได้ สายไมค์ไวเลสทุกวันนี้ผมทำให้บริษัทDBS และก็ใช้เองด้วย และขายให้อีกหลายบริษัท ใช้ทั้งรายการและละคร บอกราคาไปคุณจะตกใจครับว่าแค่ 5 บาทเท่านั้น(ราคาทุนผมกล้าบอก)  ซื้อจากบ้านหม้อ ที่ร้านไพศาลข้างๆร้านณัฐพงศ์(NPE)  รายการทั้งหมดของเวิคพ้อยน์ก็ใช้ไมค์ตัวนี้ ส่วนละครที่ผมทำกำลังออนแอร์คือเรื่อง ปีกมาร ค่ายเอ็กแซ็กท์ทางช่อง 5 และละครอีกหลายเรื่องที่บริษัทผมถ่ายทำ ดูคุณภาพเสียงเอาเองครับแค่ 5 บาทเท่านั้น ดีกว่าไมค์แท้ของเซนไฮเซอร์กับShureอีก แค่เรามาบัดกรีต่อกับสายเสียงโมโนแบบ 2mm. แล้วก็เอาปืนกาวซิลิโคนยิงขึ้นรูปตรงบริเวณที่บัดกรีให้เป็นรูปทรงที่เราต้องการ ส่วนใหญ่จะทำเป็นทรงกระบอก แล้วสวมด้วยท่อหดแล้วลนไฟเป็นอันสวยงาม ส่วนที่หนีบเสื้อก็หาจากพวกสมอลทอล์กมาดัดแปลงได้ครับ แต่ถ้าได้ของเซนไฮเซอร์หรือของShure จะสวยงามกว่า ส่วนแจ็คปลายสายก็ขึ้นอยู่กับว่าจะเสียบกับอะไรก็ซื้อแบบนั้นมาต่อครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +11 ซ่อน
nhongrama ความดี +10 2013-09-13 -
vfspostwork ความดี +1 2013-09-13 -
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-13
น่าจะรู้เร็วกว่านี้ โรงเรียนผมจะได้ประหยัดงบไปอีกหมื่นเก้า
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-13
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ เป็นอันว่าใช้ไมค์อะไรก็ได้นั่นเอง
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-13
เข้าไปร้านไพศาล แล้วบอกคนขายว่าซื้อไมค์คอนเดนเซอร์แบบเล็กครับ (มันมีเล็กกับใหญ่) ส่วนพวกไมค์โทรศัพท์มือถือไม่ว่าจะของโนเกีย ซัมซุง หัวเงินหัวทองต่างๆนานา ผมเทสแล้วก็เอาไปใช้งานจริงบ่อยแล้วครับ มันเล็กกว่ากันหน่อยนึงก็จริง แต่เสียงเบา น้อยส์เยอะบางทีมีเสียงซ่าปนตลอดเวลา สู้ไมค์ร้านนี้ไม่ได้สักอัน เสียงใสกิ้ก แต่ว่าบางทีซื้อมา 20อันจะมีสัก 1-2 อันที่เสียงไม่มีหรือเสียงเพี้ยน พอซื้อมาต้องลองเทสฟังเสียงก่อนครับ คัดเอาตัวที่มีปัญหาทิ้งไป(เทสที่ร้านไม่ได้ ต้องซื้อมาคัดเอง ส่วนใหญ่จะเจอ 1ใน20 )
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2013-09-14 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้