สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2697เข้าชม
  • 15ตอบกลับ

มีหนังเรื่องไหนที่เขียนบทและถ่ายแบบละครทีวีบ้างครับ

vrt
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1433
ความดี
1743
เครดิต
1595
จิตพิสัย
2178
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มีหนังเรื่องไหนที่เขียนบทและถ่ายทำแบบละครทีวีบ้างครับ

และมีละครทีวีเรื่องไหนที่เขียนบทและถ่ายทำแบบหนังบ้างครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2014-02-22
อันนี้กระผมไม่ทราบครับ ทราบแต่ว่าถ้าใช้ DSLR พร้อมกันหลายกล้อง แล้วปรับแสงที่กล้องไม่เป็น แสงทั้งสองกล้องจะไม่เท่ากันครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1173
ความดี
1335
เครดิต
1166
จิตพิสัย
1462
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2014-02-21
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์13 ต้นฉบับโพสต์โดยjaysoundmanเมื่อ2014-02-19 19:19เผยแพร่ :
ลูกทาส ใช้กล้องโอบีHD 3กล้องสวิตช์ครับผม แสงอยู่ที่ความต้องการของผู้กำกับและความสามารถของกราฟเฟอร์ สีอยู่ที่ความสามารถของCCU ค่ายทีวีซีนทำละครแนวนี้ได้ดีอยู่แล้วครับ
ถ้าไม่เชื่อดูตามลิ้งค์นี้ครับ >> http://www.youtube.com/watch?v=POca9AOgupY

เสียงทั้งหมดใช้ไวเลส ไม่มีใช้ไมค์บูมน่ะครับ เรื่องขุนศึกที่ผ่านมาก็เช่นเดียวกันครับ ถอดเสื้อก็ใช้ไวเลสติดที่เอวล้วนๆครับผม

เมื่อก่อนตอนรากบุญผู้กำกับท่านนี้ได้ dslr   พอตอนนี้ใช้กล้องแบบนี้แทน เพราะโดนช่อง 3 สั่งห้ามใช้ dslr เหรอครับ
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2014-02-19
ลูกทาส ใช้กล้องโอบีHD 3กล้องสวิตช์ครับผม แสงอยู่ที่ความต้องการของผู้กำกับและความสามารถของกราฟเฟอร์ สีอยู่ที่ความสามารถของCCU ค่ายทีวีซีนทำละครแนวนี้ได้ดีอยู่แล้วครับ
ถ้าไม่เชื่อดูตามลิ้งค์นี้ครับ >> http://www.youtube.com/watch?v=POca9AOgupY

เสียงทั้งหมดใช้ไวเลส ไม่มีใช้ไมค์บูมน่ะครับ เรื่องขุนศึกที่ผ่านมาก็เช่นเดียวกันครับ ถอดเสื้อก็ใช้ไวเลสติดที่เอวล้วนๆครับผม
เงิน
1173
ความดี
1335
เครดิต
1166
จิตพิสัย
1462
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2014-02-10

ตอนนี้มีละครลูกทาสน่าจะถ่ายแบบหนัง

เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-17
ขอบคุณครับคุณ aboy ความสุขของผมคือการแบ่งปันการทำงานด้านภาคสนาม  เพราะผมไม่ได้จบมหาลัย ด้านทฤษฏีก็พอรู้เพราะจบอิเล็กทรอนิกส์   ผมไม่เคยอยากได้สิ่งตอบแทนแม้แต่คำว่าขอบคุณ  เพราะการที่เราทำให้คนที่มีคำถามอยู่ในใจ แล้วเราให้คำตอบกับเขาได้ ผมก็มีความสุขแล้วครับ ผมเป็นซาวด์มิกเซอร์ก็จริง แต่ผมมิกซ์สด ทำโปรดักชั่นสดๆ แก้ปัญหาสดๆ ต่างจากพวกนั่งอยู่ห้องตัดห้องลงเสียงนั่งไขว่ห้างทำงาน เสียงไม่ดีก็ย้อนมาว่าพวกผมนี่แหละ มันจึงเป็นงานที่ยากมากพอๆกับช่างภาพเลยก็ว่าได้ แต่ผมชอบสงสัยในทุกสิ่งทุกอย่างในกองถ่ายที่มันอยู่ต่อหน้าผม ไม่ว่าไฟหรือกล้องผมสงสัยอะไรผมถามเขาหมด บางอย่างที่ขั้นสูงกว่านั้นก็หาในเน็ตทั้งไทยและของฝรั่ง ผมจึงไม่ได้รู้แค่เรื่องเสียง เรื่องอื่นๆก็พอจะรู้ครับ เทคนิคการถ่ายทำก็พอจะรู้ ไม่ได้จะอวดว่าประสบการณืเยอะนะครับแต่จะบอกว่าผมเคยทำหนังโรงแค่ 1เรื่อง คือเรื่องแฟนฉัน ของGTH นอกนั้นเป็นโฆษณา ส่วนละครทำเต็มเรื่องมาแล้วประมาณ 40 เรื่องครับ ความรู้ที่เหลือเอามาจากอินเตอร์เน็ตและการถามคนรอบข้างครับ  ผมแชร์จากประสบการณ์จริงครับ  แต่เนื้อหาบางอย่างผมก็เซิทจากเน็ต ถูกบ้างผิดบ้างก็โต้แย้งได้ครับ  นิสัยของผมคืออยู่ๆจะไม่ตั้งกระทู้สอนนี่นั่น  แต่จะรอตอบคำถามเฉพาะเรื่องที่รู้ หรือพอจะรู้อย่างเดียวครับ  เพราะบางทีการที่เราตอบแบบพอจะรู้แต่มันผิด  ก็จะมีผู้ที่รู้กว่าเราเชี่ยวชาญกว่าเรามาโพสคัดค้านว่าอันนี่ถูกน่ะ  อันนี้ผิดน่ะ  แล้วเราก็จะได้ความรู้จากท่านเหล่านี้นี่แหละ  เหมือนล่อผู้รู้ออกมาไขปริศนาให้กับเรา ผลงานของผมที่หาดูได้ตอนนี้คือ ปีกมาร (ศรราม - แป้ง อรจิรา) ทางช่อง 5 และ รักสุดฤทธิ์ ( เจม จิรายุ - พันซ์ วรกานต์) ทางช่อง 3 ครับ ไม่นับรายการของเวิคพ้อยน์และอื่นๆเพราะมันเยอะและไปทำเป็นบางเทปครับ   
เงิน
1173
ความดี
1335
เครดิต
1166
จิตพิสัย
1462
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-17
ทางเวบน่าจะมีการมอบรางวัลให้คุณ  jaysoundman  นะครับ ในฐานะผู้เอาความรู้จากประสบการณ์มาแชร์กันได้อย่างมากและดีสุดๆ
คุณ jaysoundman ครับ ผมจะขอสมัครเป็นแฟนคลับได้ไหมครับ       แฟนคลับนะครับไม่ใช่แฟน อิ อิ

เงิน
11687
ความดี
9546
เครดิต
9640
จิตพิสัย
10372
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-17
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-16
ก็ตีตามปกติกล้องใครกล้องมันแต่เขาจะไม่ตีพร้อมกันเพราะเสียงแคปมันจะซ้อนกัน ไมค์บูมจะจับซิงค์ที่กล้อง2 (กรณีอยู่กล้องอยู่ใกล้กัน)เพราะเอาเสียงแคปอันสุดท้ายเป็นหลักแล้วสั่งแอคชั่น แต่ในกรณีที่กล้องอยู่ไกลกันก็จะใช้กล้อง1 เป็นเมน เพราะบางทีกล้องตัวอื่นๆมันอยู่ชั้นบนของตึกหรือบนแพตฟอร์ม กล้องจะจับสเลทพร้อมกันไม่ได้เพราะมันคนละมุม จริงๆมันอยู่ที่การวางแผนกันด้วยเพราะถ้ากล้องอยู่ใกล้กันมากก็ตีสเลทอันเดียวถ่ายพร้อมกันได้ แต่หนังฝรั่งเขาละเอียดตรงที่ว่า สเลทของแต่ละกล้องในการถ่ายแต่ละครั้งมันคือShotอะไร เช่นกล้อง1 ที่เสลทก็จะรีมาร์กไว้ว่าเป็นหน้าพระเอก สเลทกล้อง2จะมาร์กว่าเป็นหน้านางเอก หรือมาร์กอื่นๆเพื่อให้คนตัดต่อรู้ว่ามันคือภาพอะไร กล้องที่อยู่บนเฮลิคอปเตอร์ก็จะมาร์กว่าเฮลิคอปเตอร์ คัทไหนถึงคัทไหน เป็นต้น มันก็เหมือนการมาร์กที่การ์ดเมมโมรี่ ทำให้เรารู้ว่าในการ์ดมีซีนอะไรยังไงบ้าง สเลทก็เช่นเดียวกันทำให้เซิทหาฟุตเทจเวลาตัดต่อง่ายขึ้น เรื่องเสียงหนังนอกเขาเทพกว่าบ้านเราครับ เสียงไม่ดีก็ไปทำADRพากย์เอา พวกเสียงไดอะล็อกลอยๆกว้างๆไม่ปล่อยออกสู่โรงหนังแน่นอน ส่วนจะถามว่าสเลทคนละอันแล้วจะซิงค์ภาพยังไง สเลทกี่อันก็แล้วแต่มันเขียนเลขซีนเลขคัทตรงกันหมดครับ ต่างแค่ดีเทลล์ที่เขียนกำกับว่ามันคือกล้องไหน ภาพอะไร ห้องตัดต่อเขาไม่ขี้เกียจครับ

แบบนี้น่าจะเข้าใจกว่า  แล้วผมถามว่าการถ่ายทีละกล้องละ สมมุติเจาะหน้าพระเอกทั้งซีน คุณก็ต้องยิงสเลท เสร็จแล้วมาเจาะหน้านางเอก คุณก็ต้องยิงเสลทอีกเพื่อที่จะเขียนว่าเป็นคัทนางเอก ลองเอามารวมกันมันกลายเป็นยิงสเลท 2รอบไหมครับ ถ่ายก็คนละเวลา ก็เหมือนกันครับ สุดท้ายก็เป็นหน้าที่ของฝ่ายตัดต่อเอาฟุตเทจทั้งหมดไปตัดต่อ เป็นซิงค์ไทม์มิ่งกันเอาเองเช่นเดียวกันถูกไหมครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +101 ซ่อน
ake ความดี +1 2013-09-18 บทความที่ดีเยี่ยม, สนับสนุน!
pixsolute ความดี +100 2013-09-16 U R...my Hero (ให้เต็มครับ)
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
6760
ความดี
11504
เครดิต
13568
จิตพิสัย
12030
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-16
โดยส่วนตัวชอบเรื่อง ณ ขณะรัก moment in june ครับ
หนังโคตรดีมากๆๆๆๆๆๆ แต่ทำไมไปเชียร์ October sonsta ไม่เข้าใจ
วัยรุ่นเซ็ง
vrt
เงิน
1433
ความดี
1743
เครดิต
1595
จิตพิสัย
2178
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-16
นึกภาพไม่ออกครับ หนังไทยวิ่งคนเดียวเอาเสลทโชว์ 2 กล้องแล้วตีเสลท1 ครั้ง ถ้าใช้เสลท 2 คนเวลาตีเสลทต้องตียังไงครับ

เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-16
หนังไทยส่วนใหญ่ใช้คนเดียว หนังฝรั่งใช้ 2คนครับเพราะมันดีกว่าใช้คนเดียวและมีงบเยอะ เพราะบางทีกล้องมันอยู่คนละที่กัน จะวิ่งไปวิ่งมาก็จะไม่สะดวก ทำให้ถ่ายทำล่าช้าครับ แล้วก็เป็นการรบกวนสมาธินักแสดงด้วย ถ้าโลเกชั่นเป็นหน้าผาคงตกตายถ้ารีบวิ่ง ส่วนเสลทก็จะพกกัน 2ขนาดคือใหญ่(สำหรับกล้องเลนส์ไวด์และสแตนดาร์ด) เล็ก(สำหรับกล้องเลนส์เทเล่) แต่ถ้าเป็นสเลทดิจิตอลจะมีขนาดเดียวคืออันใหญ่
vrt
เงิน
1433
ความดี
1743
เครดิต
1595
จิตพิสัย
2178
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-16
ที่ว่าใช้ 2 -3 กล้อง เวลาตีเสลทต้องทำอย่างไรเหรอครับ ใช้เสลทหลายอันหรือเปล่าครับ
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
ใช้ทั้งกล้องเดียว และ 2กล้องครับ แยกเรคคอร์ดอิสระ หนังไทยทุกวันนี้ก็ใช้ 2 -3 กล้องแล้วนะครับ จะบอกว่าหนังฝรั่งใช้เยอะกว่านี้นะถ้าเป็นฉากใหญ่ (เพิล์ล ฮาร์เบอร์ ฉากสงครามใช้กล้องฟิล์ม 17 ตัวนะครับ) สุภาพบุรุษลูกผู้ชายเพื่อนผมทำอยู่ครับเลยรู้ ส่วนจุดนัดพบ รู้มากจากบีม กวีครับ เพราะผมทำเรื่องรักสุดฤทธิ์ที่เจม จิรายุเป็นพระเอก บีม กวีก็เล่นด้วย
vrt
เงิน
1433
ความดี
1743
เครดิต
1595
จิตพิสัย
2178
จังหวัด
ละครถ่ายทำแบบหนังที่พี่บอกมาใช้กล้องเดียวถ่ายเหรอครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้