สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2681เข้าชม
  • 15ตอบกลับ

มีหนังเรื่องไหนที่เขียนบทและถ่ายแบบละครทีวีบ้างครับ

vrt
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1433
ความดี
1743
เครดิต
1595
จิตพิสัย
2178
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มีหนังเรื่องไหนที่เขียนบทและถ่ายทำแบบละครทีวีบ้างครับ

และมีละครทีวีเรื่องไหนที่เขียนบทและถ่ายทำแบบหนังบ้างครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
หนังทำแบบละคร คิดว่าไม่มีครับ กระบวนการผลิตและการจัดการต่างๆมันต่างกันมากครับ

ส่วนละครถ่ายทำแบบหนังตอนนี้มีเยอะครับ ที่ผมรู้จักคือเรื่อง จุดนัดพบ แล้วก็เรื่องสุภาพบุรุษลูกผู้ชาย ช่อง 7ครับกำลังถ่ายทำ เรื่องรากบุญก็น่าจะใช่ด้วย  บางเรื่องใช้DSLR บางเรื่องใช้ RED EPIC แล้วแต่งบประมาน ตีสเลท บันทึกเสียงแยก ใช้ทั้งไมค์บูมและไวเลสเหมือนหนังครับ แล้วก็ถ่ายทั้งกลางวันกลางคืน ต่างจากหนังโปรดักชั่นใหญ่ๆที่ถ้าถ่ายกลางวันก็จะไม่มีฉากกลางคืน ถ้ามีฉากกลางคืนก็จะนัดมาเพื่อถ่ายกลางคืนอย่างเดียวครับ ไม่ถ่ายทั้งวันทั้งคืนเพราะจะทำให้นักแสดงเหนื่อยอ่อนเพลีย ตาแดงตาคล้ำภาพออกมาไม่สวย และแสดงได้ไม่สมบูรณ์100%ครับ
vrt
เงิน
1433
ความดี
1743
เครดิต
1595
จิตพิสัย
2178
จังหวัด
ละครถ่ายทำแบบหนังที่พี่บอกมาใช้กล้องเดียวถ่ายเหรอครับ
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
ใช้ทั้งกล้องเดียว และ 2กล้องครับ แยกเรคคอร์ดอิสระ หนังไทยทุกวันนี้ก็ใช้ 2 -3 กล้องแล้วนะครับ จะบอกว่าหนังฝรั่งใช้เยอะกว่านี้นะถ้าเป็นฉากใหญ่ (เพิล์ล ฮาร์เบอร์ ฉากสงครามใช้กล้องฟิล์ม 17 ตัวนะครับ) สุภาพบุรุษลูกผู้ชายเพื่อนผมทำอยู่ครับเลยรู้ ส่วนจุดนัดพบ รู้มากจากบีม กวีครับ เพราะผมทำเรื่องรักสุดฤทธิ์ที่เจม จิรายุเป็นพระเอก บีม กวีก็เล่นด้วย
vrt
เงิน
1433
ความดี
1743
เครดิต
1595
จิตพิสัย
2178
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-16
ที่ว่าใช้ 2 -3 กล้อง เวลาตีเสลทต้องทำอย่างไรเหรอครับ ใช้เสลทหลายอันหรือเปล่าครับ
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-16
หนังไทยส่วนใหญ่ใช้คนเดียว หนังฝรั่งใช้ 2คนครับเพราะมันดีกว่าใช้คนเดียวและมีงบเยอะ เพราะบางทีกล้องมันอยู่คนละที่กัน จะวิ่งไปวิ่งมาก็จะไม่สะดวก ทำให้ถ่ายทำล่าช้าครับ แล้วก็เป็นการรบกวนสมาธินักแสดงด้วย ถ้าโลเกชั่นเป็นหน้าผาคงตกตายถ้ารีบวิ่ง ส่วนเสลทก็จะพกกัน 2ขนาดคือใหญ่(สำหรับกล้องเลนส์ไวด์และสแตนดาร์ด) เล็ก(สำหรับกล้องเลนส์เทเล่) แต่ถ้าเป็นสเลทดิจิตอลจะมีขนาดเดียวคืออันใหญ่
vrt
เงิน
1433
ความดี
1743
เครดิต
1595
จิตพิสัย
2178
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-16
นึกภาพไม่ออกครับ หนังไทยวิ่งคนเดียวเอาเสลทโชว์ 2 กล้องแล้วตีเสลท1 ครั้ง ถ้าใช้เสลท 2 คนเวลาตีเสลทต้องตียังไงครับ

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
6760
ความดี
11504
เครดิต
13568
จิตพิสัย
12030
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-16
โดยส่วนตัวชอบเรื่อง ณ ขณะรัก moment in june ครับ
หนังโคตรดีมากๆๆๆๆๆๆ แต่ทำไมไปเชียร์ October sonsta ไม่เข้าใจ
วัยรุ่นเซ็ง
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-16
ก็ตีตามปกติกล้องใครกล้องมันแต่เขาจะไม่ตีพร้อมกันเพราะเสียงแคปมันจะซ้อนกัน ไมค์บูมจะจับซิงค์ที่กล้อง2 (กรณีอยู่กล้องอยู่ใกล้กัน)เพราะเอาเสียงแคปอันสุดท้ายเป็นหลักแล้วสั่งแอคชั่น แต่ในกรณีที่กล้องอยู่ไกลกันก็จะใช้กล้อง1 เป็นเมน เพราะบางทีกล้องตัวอื่นๆมันอยู่ชั้นบนของตึกหรือบนแพตฟอร์ม กล้องจะจับสเลทพร้อมกันไม่ได้เพราะมันคนละมุม จริงๆมันอยู่ที่การวางแผนกันด้วยเพราะถ้ากล้องอยู่ใกล้กันมากก็ตีสเลทอันเดียวถ่ายพร้อมกันได้ แต่หนังฝรั่งเขาละเอียดตรงที่ว่า สเลทของแต่ละกล้องในการถ่ายแต่ละครั้งมันคือShotอะไร เช่นกล้อง1 ที่เสลทก็จะรีมาร์กไว้ว่าเป็นหน้าพระเอก สเลทกล้อง2จะมาร์กว่าเป็นหน้านางเอก หรือมาร์กอื่นๆเพื่อให้คนตัดต่อรู้ว่ามันคือภาพอะไร กล้องที่อยู่บนเฮลิคอปเตอร์ก็จะมาร์กว่าเฮลิคอปเตอร์ คัทไหนถึงคัทไหน เป็นต้น มันก็เหมือนการมาร์กที่การ์ดเมมโมรี่ ทำให้เรารู้ว่าในการ์ดมีซีนอะไรยังไงบ้าง สเลทก็เช่นเดียวกันทำให้เซิทหาฟุตเทจเวลาตัดต่อง่ายขึ้น เรื่องเสียงหนังนอกเขาเทพกว่าบ้านเราครับ เสียงไม่ดีก็ไปทำADRพากย์เอา พวกเสียงไดอะล็อกลอยๆกว้างๆไม่ปล่อยออกสู่โรงหนังแน่นอน ส่วนจะถามว่าสเลทคนละอันแล้วจะซิงค์ภาพยังไง สเลทกี่อันก็แล้วแต่มันเขียนเลขซีนเลขคัทตรงกันหมดครับ ต่างแค่ดีเทลล์ที่เขียนกำกับว่ามันคือกล้องไหน ภาพอะไร ห้องตัดต่อเขาไม่ขี้เกียจครับ

แบบนี้น่าจะเข้าใจกว่า  แล้วผมถามว่าการถ่ายทีละกล้องละ สมมุติเจาะหน้าพระเอกทั้งซีน คุณก็ต้องยิงสเลท เสร็จแล้วมาเจาะหน้านางเอก คุณก็ต้องยิงเสลทอีกเพื่อที่จะเขียนว่าเป็นคัทนางเอก ลองเอามารวมกันมันกลายเป็นยิงสเลท 2รอบไหมครับ ถ่ายก็คนละเวลา ก็เหมือนกันครับ สุดท้ายก็เป็นหน้าที่ของฝ่ายตัดต่อเอาฟุตเทจทั้งหมดไปตัดต่อ เป็นซิงค์ไทม์มิ่งกันเอาเองเช่นเดียวกันถูกไหมครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +101 ซ่อน
ake ความดี +1 2013-09-18 บทความที่ดีเยี่ยม, สนับสนุน!
pixsolute ความดี +100 2013-09-16 U R...my Hero (ให้เต็มครับ)
เงิน
11687
ความดี
9546
เครดิต
9640
จิตพิสัย
10372
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-17
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1173
ความดี
1335
เครดิต
1166
จิตพิสัย
1462
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-17
ทางเวบน่าจะมีการมอบรางวัลให้คุณ  jaysoundman  นะครับ ในฐานะผู้เอาความรู้จากประสบการณ์มาแชร์กันได้อย่างมากและดีสุดๆ
คุณ jaysoundman ครับ ผมจะขอสมัครเป็นแฟนคลับได้ไหมครับ       แฟนคลับนะครับไม่ใช่แฟน อิ อิ

เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-17
ขอบคุณครับคุณ aboy ความสุขของผมคือการแบ่งปันการทำงานด้านภาคสนาม  เพราะผมไม่ได้จบมหาลัย ด้านทฤษฏีก็พอรู้เพราะจบอิเล็กทรอนิกส์   ผมไม่เคยอยากได้สิ่งตอบแทนแม้แต่คำว่าขอบคุณ  เพราะการที่เราทำให้คนที่มีคำถามอยู่ในใจ แล้วเราให้คำตอบกับเขาได้ ผมก็มีความสุขแล้วครับ ผมเป็นซาวด์มิกเซอร์ก็จริง แต่ผมมิกซ์สด ทำโปรดักชั่นสดๆ แก้ปัญหาสดๆ ต่างจากพวกนั่งอยู่ห้องตัดห้องลงเสียงนั่งไขว่ห้างทำงาน เสียงไม่ดีก็ย้อนมาว่าพวกผมนี่แหละ มันจึงเป็นงานที่ยากมากพอๆกับช่างภาพเลยก็ว่าได้ แต่ผมชอบสงสัยในทุกสิ่งทุกอย่างในกองถ่ายที่มันอยู่ต่อหน้าผม ไม่ว่าไฟหรือกล้องผมสงสัยอะไรผมถามเขาหมด บางอย่างที่ขั้นสูงกว่านั้นก็หาในเน็ตทั้งไทยและของฝรั่ง ผมจึงไม่ได้รู้แค่เรื่องเสียง เรื่องอื่นๆก็พอจะรู้ครับ เทคนิคการถ่ายทำก็พอจะรู้ ไม่ได้จะอวดว่าประสบการณืเยอะนะครับแต่จะบอกว่าผมเคยทำหนังโรงแค่ 1เรื่อง คือเรื่องแฟนฉัน ของGTH นอกนั้นเป็นโฆษณา ส่วนละครทำเต็มเรื่องมาแล้วประมาณ 40 เรื่องครับ ความรู้ที่เหลือเอามาจากอินเตอร์เน็ตและการถามคนรอบข้างครับ  ผมแชร์จากประสบการณ์จริงครับ  แต่เนื้อหาบางอย่างผมก็เซิทจากเน็ต ถูกบ้างผิดบ้างก็โต้แย้งได้ครับ  นิสัยของผมคืออยู่ๆจะไม่ตั้งกระทู้สอนนี่นั่น  แต่จะรอตอบคำถามเฉพาะเรื่องที่รู้ หรือพอจะรู้อย่างเดียวครับ  เพราะบางทีการที่เราตอบแบบพอจะรู้แต่มันผิด  ก็จะมีผู้ที่รู้กว่าเราเชี่ยวชาญกว่าเรามาโพสคัดค้านว่าอันนี่ถูกน่ะ  อันนี้ผิดน่ะ  แล้วเราก็จะได้ความรู้จากท่านเหล่านี้นี่แหละ  เหมือนล่อผู้รู้ออกมาไขปริศนาให้กับเรา ผลงานของผมที่หาดูได้ตอนนี้คือ ปีกมาร (ศรราม - แป้ง อรจิรา) ทางช่อง 5 และ รักสุดฤทธิ์ ( เจม จิรายุ - พันซ์ วรกานต์) ทางช่อง 3 ครับ ไม่นับรายการของเวิคพ้อยน์และอื่นๆเพราะมันเยอะและไปทำเป็นบางเทปครับ   
เงิน
1173
ความดี
1335
เครดิต
1166
จิตพิสัย
1462
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2014-02-10

ตอนนี้มีละครลูกทาสน่าจะถ่ายแบบหนัง

เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2014-02-19
ลูกทาส ใช้กล้องโอบีHD 3กล้องสวิตช์ครับผม แสงอยู่ที่ความต้องการของผู้กำกับและความสามารถของกราฟเฟอร์ สีอยู่ที่ความสามารถของCCU ค่ายทีวีซีนทำละครแนวนี้ได้ดีอยู่แล้วครับ
ถ้าไม่เชื่อดูตามลิ้งค์นี้ครับ >> http://www.youtube.com/watch?v=POca9AOgupY

เสียงทั้งหมดใช้ไวเลส ไม่มีใช้ไมค์บูมน่ะครับ เรื่องขุนศึกที่ผ่านมาก็เช่นเดียวกันครับ ถอดเสื้อก็ใช้ไวเลสติดที่เอวล้วนๆครับผม
เงิน
1173
ความดี
1335
เครดิต
1166
จิตพิสัย
1462
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2014-02-21
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์13 ต้นฉบับโพสต์โดยjaysoundmanเมื่อ2014-02-19 19:19เผยแพร่ :
ลูกทาส ใช้กล้องโอบีHD 3กล้องสวิตช์ครับผม แสงอยู่ที่ความต้องการของผู้กำกับและความสามารถของกราฟเฟอร์ สีอยู่ที่ความสามารถของCCU ค่ายทีวีซีนทำละครแนวนี้ได้ดีอยู่แล้วครับ
ถ้าไม่เชื่อดูตามลิ้งค์นี้ครับ >> http://www.youtube.com/watch?v=POca9AOgupY

เสียงทั้งหมดใช้ไวเลส ไม่มีใช้ไมค์บูมน่ะครับ เรื่องขุนศึกที่ผ่านมาก็เช่นเดียวกันครับ ถอดเสื้อก็ใช้ไวเลสติดที่เอวล้วนๆครับผม

เมื่อก่อนตอนรากบุญผู้กำกับท่านนี้ได้ dslr   พอตอนนี้ใช้กล้องแบบนี้แทน เพราะโดนช่อง 3 สั่งห้ามใช้ dslr เหรอครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้