สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2122เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามเรื่องไมค์ คอนเดนเซอร์ครับ ต่อกล้อง 650d

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
644
ความดี
225
เครดิต
154
จิตพิสัย
132
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีที่บ้านผมมีไมค์คอนเดนเซอร์ ยี่ห้อ blue yeti และอยากเอามาใช้อัดเสียงตอนถ่ายหนังสั้นอ่ะครับต่อเข้า 650d มันเหมาะมั้ยครับ แล้ว วิธีต่อสายกับตัวไมค์ต้องหาแจ๊คอะไรเพิ่มมั้ยครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ดูที่องศาการรับเสียงครับ ถ้ากว้างก็ใช้เก็บบรรยากาศได้ดี ถ้าแคบก็สามารถใช้เก็บเสียงเฉพาะจุดโดยไม่มีเสียงรอบข้างมารบกวน ...
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
644
ความดี
225
เครดิต
154
จิตพิสัย
132
จังหวัด
คือไมค์คอนเดนเซอร์ผมเป็นหัว Usb ต่อเข้าคอมอะครับ แต่อยากต่อตรงเข้ากล้องเลย ต้องหาแจ๊คอะไรเพิ่มยังไงครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6451
ความดี
5303
เครดิต
4795
จิตพิสัย
5633
จังหวัด
ไมค์คอนเด็นเซอร์ ต้องการไฟเลี้ยงจากแหล่งภายนอกครับ
ซึ่งกล้อง 650D รวมถึง DSLR ทั้งหมด ไม่มีภาคจ่ายไฟไปที่ไมค์ครับ

และการที่หัวเป็น usb ผมเข้าใจว่า ตัวไมค์มีภาคประมวลผลและส่งข้อมูลเป็นดิจิตอลเข้าไปที่คอร์มครับ

และผมได้ไปดู spec ไมค์ตัวนี้แล้ว มีองศารับเสียงแบบ Omnidirectional ผมว่าไม่เหมาะกับการเอามาอัดเสียงถ่ายหนังครับ

http://www.bhphotovideo.com/c/product/857749-REG/Blue_YETI_Yeti_Multi_Pattern_USB_Microphone.html

ถ้าถามผม ผมว่าซื้อไมค์ใหม่ดีกว่าครับ ไมค์ช็อตกัน คุณภาพพอใช้ได้ ราคาไม่แพงมีเยอะครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-09-28
usb ไมค์ ปกติ ทำมาเพื่อใช้งานในลักษณะ podcasting นะครับ (วางบนโต๊ะ ต่อคอมพิวเตอร์ กระจายเสียงผ่านอินเตอร์เน็ต) คุณภาพพอถูไถ

ถ้าจะโมให้ใช้กับกล้อง ต้องจั๊มสัญญาน analog ก่อนเข้า usb chip ออกมาใช้งาน แต่คงไม่คุ้มนะครับ และ คงจะใช้ได้กับการเก็บเสียงบรรยากาศเท่านั้น ไม่เหมาะกับการอัดเสียงพูดในสภาพแวดล้อมที่เปิด ... แนะนำแบบเดียวกับคุณ teerasay ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้