สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1232เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

สอบถามผู้รู้เรื่องอแดปเตอร์เเปลงเม้าส์เลนส์ครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
23
ความดี
96
เครดิต
33
จิตพิสัย
45
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ตอนนี้ผมใช้กล้องnikon d700ครับ ผมมีเลนส์4ตัวเป็นฟิกนาโนทั้ง4ตัวครับ คือผมอยากลองถ่ายวีดีโอดูบ้างครับ เเละกำลังจะซื้อบอดี้ตัวที่สองเพื่อสะดวกในการทำงานครับ เเล้วถ้าเกิดว่าผมจะเอาเลนส์nikonไปใส่canonโดยการซื้ออแดปเตอร์ AF chips อันละพันกว่าบาทจะมีปัญหาไม๊ครับ เท่าที่หาข้อมูลในเว็ปที่ขายอแดปเตอร์ เค้าบอกว่า มันสามารถปรับFและโฟกัสได้ปกติ เเต่ผมไม่รู้ว่ามันจะเสียระยะเลนส์ หรือเสียเเสงรึป่าว เเล้วถ้าเกิดว่าต้องทำงานภาพนิ่งอเเดปเตอร์อันนี้จะมีปัญหากับการโฟกัสไม๊ครับ จะเกิดอาการโฟกัสไม่เข้า ช้า หรือเข้าเเล้วหลุด หรือว่าฟ้อนเเบคไม๊ครับ ขอความรู้หน่อยครับ ^^"

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เท่าที่ทราบ เวลาใส่ adaptor แล้วต้องโฟกัสมือนะครับ ช้า-เร็ว-ฟร้อน-แบลค อยู่ที่มือกันสายตาล้วน ๆ ...
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ไม่เสียระยะ ไม่เสียแสง
แต่ต้องลองว่า focus โดยปุ่ม shutter ได้ 100% มั้ย
ถ้าไม่ได้ก็เล็งจอดีๆนะครับ focus มือล้วนๆ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้