สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1482เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

ถ่ายหนังสั้นด้วย DSLR ต้องตั่งค่า ยังไงบ้างครับ??

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
363
ความดี
472
เครดิต
321
จิตพิสัย
446
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมกำลังจะถ่ายหนังสั่นส่งประกวดนะครับ ผมเลยอยากทราบว่า(เป็นข้อนะครับอ่านง่ายกว่า )

ต้องขออนุญาตินะครับสำหรับคำถามที่ไม่คิดว่าจะถามได้ (ผมอยู่ ปี1 นะครับ) ประสบการณ์ไม่เยอะนะครับ

1.ส่วนใหญ่ต้องตั่งค่า ไวท์บาลานซ์ เป็นอะไรหรอครับ?

2.เวลาถ่ายข้างนอกทีั่มีแสงเยอะแล้ว ตัวละคร ย้อนแสง ควรใช้ รีเฟก ใช่มั้ยครับ?(ไม่มั่นใจนะครับ)

3.เวลาถ่ายในห้องที่แสงสลัวๆ ต้องทำยังไงครับถึงจะให้ไม่มี น้อยส์/เกรน นะครับ

4.ส่วนใหญ่ผู้คนนิยม ไมค์ ยี่ห้อ อะไรอัดเสียงกันหรอครับ

5.ส่วนมากเวลาถ่าย ควรใช้ค่า f. อย่างไรบ้างครับ(แบบตามสถานการณ์นะครับ)

6.อยากทราบเรื่องการแบ่งทีมในการถ่ายทำนะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยนะครับ(ผมก็กำลังหาข้อมูลด้วยนะครับ)
หรือใครมีเว็ปที่แนะนำเรื่องการถ่ายหนัง รบกวนแชร์ให้ผมด้วยคนนะครับ พอดีอยากจะเสพงานแต่ไม่รู้เว็ปนะครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ!!

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้