สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2043เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

อยากถามเรื่องภาพของซีรี่ย์เกาหลี

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
158
ความดี
291
เครดิต
198
จิตพิสัย
125
จังหวัด
อุตรดิตถ์
ทำไมดูซีรี่ย์เกาหลีแล้วภาพของเค้าทำไมดูคมดูสวยดีอ่ะครับ  http://www.youtube.com/watch?v=NRDtt8waa2I&list=PLPik6UL1gQ6f32YHmc80AmYERbA2CfmO8  อันนี้คือภาพกล้องเบื้องหลังที่เค้าถ่ายทำอ่ะครับ คือมันต่างจากกล้องที่บ้านเราใช้ถ่ายตรงไหนอ่ะครับ ประมานวินาที่ที่ 40 เป็นต้นไปอ่ะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

เท่าที่ดูเบื้องหลัง ระบบการทำงานทีมกล้องเหมือนกองถ่ายหนังใหญ่เลยครับ ผมเห็นตัวกล้องไม่ชัดแต่เห็นเลนส์ นี่ถ้าดูไม่ผิดของฟูจินอล PL Mount มั่งครับ
ระบบออนแอร์ภาพก็คงเป็น FullHD แน่นอน
เรียกว่าระบบการทำงานเขาไปไกลกว่าเรามากครับ ลงทุนแล้วเต็มที มีตลาดต่างประเทศรองรับ เขาต้องทำให้ดี
ของพี่ไทยยังกล้องเบต้ากันอยู่เลยครับ..ปรัชญาวิธีคิดมันแตกต่างกันครับ
เอาเข้าจริงเรื่องคุณภาพการผลิตผมว่าไม่สำคัญเท่าบทละคร นะครับ
ต่อให้ให้ถ่ายสวยฉากดียังไงถ้าบทห่วย ก็ลำบากครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คคห.ส่วนตัว - อีกเหตุผลหนึ่ง ก็อาจจะเพราะว่า ต่อให้ถ่าย Full HD สวยขนาดใหนมาก็ช่าง แต่ตอนออนแอร์ ก็โดนบีบเหลือ SD 4:3 อยู่ดี

(ช่องหลักๆ 3/5/7/9 ยังพอทน แต่ช่องดาวเทียมเล็กๆนี่ มาตรฐานเรื่องภาพในการออนแอร์นั้น - เรียกว่าไม่มีเลยจะดีกว่า)

เก๊าะอาจเป็นเหตุผลหนึ่ง ที่ทำให้ผู้สร้างรายการต่างๆ ไม่รู้จะลงทุึนเต็มสูบไปทำไม อย่างรายการของโพลีพลัส(ขอพาดพิงนิดนึง) เวลาไปถ่ายนอกสถานที่ เห็นแว้บๆว่ายังใช้กล้อง miniDV อยู่ด้วยซ้ำไป

ปอลอ แต่อดใจอีกนิด ผมว่าถ้าทีวีดิจิตอลช่อง HD เริ่มออกอากาศเมื่อไหร่ น่าจะเกิดความเปลี่ยนแปลงขึ้นอีกเยอะเลยทีเดียว
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้