สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2141เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ช่วยด้วยอัดเสียงไม่เข้าการ์ด ใครใช้ TASCAM DR60 แนะนำที

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
216
ความดี
203
เครดิต
66
จิตพิสัย
61
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีใช้กล้อง Canon 70d แล้วใช้ไวเลสต่อเข้า TASCAM DR60 โดยที่มีสายเชื่อมต่อระหว่างจุด MIC ที่กล้อง และเข้าที่ CAMARA IN           ของ TASCAM โดยตั้งค่าเสียงที่กล้องเป็นอัตโนมัติ แต่เวลาบันทึกเสียง กด REC พร้อมกันทั้งกล้องและ TASCAM (มีการ์ดที่ TASCAM ด้วย) แต่เสียงกลับไม่เข้ากล้อง เข้าแค่ที่การ์ด TASCAM อย่างเดียว เลยอยากทราบว่าต้องตั้งค่าอย่างไร เพื่อให้เสียงไปเข้าที่การ์ดกล้องเลยจะได้   ไม่ต้องมาซิงค์เสียง เพราะเสียเวลาในการตัดต่อนานมากกว่าเดิม ใครใช้ช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้ครับ จะโทรไปขอความรู้        ในการใช้งานด้วย ขอบคุณทุกท่านมากครับ   

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
216
ความดี
203
เครดิต
66
จิตพิสัย
61
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สงสัยเค้าไม่ใช้กันแน่เลย เงียบกริบ
เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

ผมไม่เคยใช้ TASCAM ครับ เลยไม่แน่ใจว่าจะช่วยได้ไหม ผมใช้ Zoom
ปกติผมก็ไม่ค่อยได้ต่อเข้ากล้องตรง ครับ
อัดเสียงแยกแล้วมาซิงค์(จะใช้ Zoom เฉพาะ Shot ที่ซีเรียสเรื่องเสียง เช่น สัมภาษณ์ เสียงบรรยากาศต่างๆ เป็นต้น )
ส่วนไมค์ที่ติดกล้อง ก็จะมี Rode อีกตัว (ถ้าไม่มีไมค์หัวกล้องจริงๆ ก็ใช้ไมค์ในกล้องนั่นแหละ)
ตอนซิงค์ก็จะไม่เยอะมากครับ...
หรือใครมีข้อแนะนำอื่นลองเข้ามาช่วยดูครับ...
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2119
ความดี
1069
เครดิต
1001
จิตพิสัย
1718
จังหวัด
เชียงราย
อาจเป็นไปได้ไหมครับว่า สัญญาณจาก TASCAM  ยังไม่ได้ปล่อยออกมา ลองเอาหูฟังมาเช็คกับ TASCAM  ที่เป็นช่อง Phone หรือ Line ดูนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้