สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1530เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ผมมือใหม่ครับเป็นนร.ม.ต้นอยากทำหนังสั้นขอถามพี่ๆหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1173
ความดี
1424
เครดิต
1287
จิตพิสัย
1723
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมยังไมไ่ด้ซื้อสักอย่าง เลยจะถามพี่ๆ จะได้ไม่ซื้อมาผิดครับ  
1 ผมจะซื้อกล้องcanon 60 d จะดีไหมครับ
2 จะใช้คอม I5 ของ ASUS ตัดต่อจะได้ไหมครับ
3  จะใช้โปรแกรมพรีเมียร์เวอร์ชั่นไหนตัดต่อถึงได้ครับ
4  การ์ด sandisK  16 G ผมจะซื้อ 2 ใบ  จะดีไหมครับ
5. การ์ด sandisk ถ้าถ่ายหนังสั้นไปความยาว 1 ชั่วโมง   จากนั้นนำไปโหลดลงคอม  จะใช้เวลาโหลดนานประมาณเท่าไรครับ  ผมจะได้กะเวลาถูกครับ

ขอบคุณครับพี่

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2555
ความดี
1895
เครดิต
1995
จิตพิสัย
2023
จังหวัด
นคราชสีมา
1 ผมจะซื้อกล้องcanon 60 d จะดีไหมครับ
ตอบ ดีครับ 60D (หรือถ้าลังเลให้ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=20647 )

2 จะใช้คอม I5 ของ ASUS ตัดต่อจะได้ไหมครับ
ตอบ I5 ใช้ตัดต่อได้ครับ

3  จะใช้โปรแกรมพรีเมียร์เวอร์ชั่นไหนตัดต่อถึงได้ครับ
ตอบ Premire Pro CS6 ครับ

4  การ์ด sandisK  16 G ผมจะซื้อ 2 ใบ  จะดีไหมครับ
ตอบ การ์ด 16 g Class 10 ขึ้นไป 2 ตัว หรือจะซื้อเป็น 32 g class 10 ขึ้นไป ตัวเดียวเลยก็ได้ครับสะดวกดี

5. การ์ด sandisk ถ้าถ่ายหนังสั้นไปความยาว 1 ชั่วโมง   จากนั้นนำไปโหลดลงคอม  จะใช้เวลาโหลดนานประมาณเท่าไรครับ  ผมจะได้กะเวลาถูกครับ
ตอบ ข้อนี้ผมไม่มั่นใจเรื่องเวลา อาจจะใช้เวลา ครึ่งชม - ชม ขึ้นไป  (หากไม่ถูกต้องข้อนี้ต้องขออภัยด้วยครับ)
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
92
ความดี
207
เครดิต
132
จิตพิสัย
93
จังหวัด
เชียงราย
ข้อ 5 นะครับ ไฟล์ของ วิดีโอ จะไม่ต่อเนื่องกันนะครับ ถ่าย วิดีโอได้ 29.59 นาทีมันจะหยุดถ่ายนะครับเพราะฉะนั้น มันจะแยกไฟล์ 1ไฟล์ น่าจะ 4Gb ครับ ขึ้น อยู่กับขนาดของวิดีโอครับ ความเร็วของการส่งข้อมูล ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ ถ้าเป็นไปได้ ก็ขนเอาโน๊ตบุ๊คไปด้วยครับ ใช้โปรแกรม EOS Utility ในการควบคุมกล้องครับ และความสามารถ ของโปรแกรมนี้คือ ถ่ายปุ๊บ เก็บไว้ในคอมได้เลยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้