สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1764เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

Lumix GH3 VS Nik 610 VS Can 6D ผมควรเลือกอันไหนดีครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
363
ความดี
472
เครดิต
321
จิตพิสัย
446
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมคิดวนไปวนมานานมากเลยกับเรื่องเลือกซื้อกล้องเจ้า 3 ตัวนี้อะครับ ตอนแรกมีแค่ นิคกับหนอน แต่พอศึกษามาเรื่องก็มี ลูมิกเพิ่มมาอีกตัวผมกะจะไป ถอยกล้องหลังปีใหม่นี้นะครับคิดหนักมากเลย

ปล.ผมเน้นถ่าย วีดีโอ มากกว่าภาพถ่ายนะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

การเลือกซื้อกล้อง คือการซื้อทั้งระบบ หมายถึงทั้งเลนส์และอุปกรณ์เสริมอื่นๆด้วย
ต้องถามว่ามีเคยใช้ยี่ห้อไหนมาบ้างครับ
ถ้าผมเป็นคุณ นะ แล้วถ้าไม่มีอุปกรณอื่นเลย เช่น เลนส์ ต่างๆ
ผมจะเลือกยี่ห้อที่ น่าจะใช้ต่อไปอีกหลายปี ราคากับ คุณภาพสมเหตุสมผล
ไม่รู้จะช่วยคุณไหมนะ...
จริงๆมันอยู่ที่ไลฟ์สไตล์ด้วย
ผมนี่ขี้เกียจแบกกล้องหนักๆ และงก ก็อาจจะเลือกที่ขนาด และราคา
บางคนอาจจะเลือกที่ หน้าตาของกล้องไว้ก่อน เห็นคนอื่นใช้ยี่ห้อนี้เยอะ
บริการหลังการขาย ล่ะเป็นยังไง..
แนะนำว่าต้องไปลองที่ร้าน เอาครับ ไม่ต้องรีบ ไม่ต้องเขิน ไปขอลองเลย
ดูรีวิวเยอะๆ ดูงานที่ถ่ายด้วยกล้องที่เราสนใจเยอะๆ
ลองดูครับ...
ปล.อย่างผมจะเลือก GH3 เพราะมีอุปกรณ์เก่ายี่ห้อนี้เยอะ แต่ถ้าผมยังไม่เคยมีอะไรมาก่อน นี่ก็คงคิดหนักอย่างคุณ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
917
ความดี
604
เครดิต
528
จิตพิสัย
250
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมว่าต้องดูความต้องการ การใช้งานคับ ว่าเน้นใช้งานแบบไหน
ถ้าเน้น vdo ด้วย ผมแนะนำ GH3 เรยคับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้