สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1798เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

[ขอคำนะนำ] การถ่าย Music Video

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1257
ความดี
377
เครดิต
264
จิตพิสัย
249
จังหวัด
ลพบุรี
ขอนุญาติผู้ดูแลเว็ปบอร์ด

ผมมือใหม่โคตรๆ ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการถ่าย Music Video
เริ่มเรื่องก็คือ
ตอนนี้ผมทำเพลงเสร็จแล้ว ก็ปล่อยให้ฟังกันใน Soundcloud แล้วเพื่อนๆผมที่ได้ฟังแล้วบอกว่าให้ทำ MV ด้วยเลย ไม่ต้องพึ่งค่ายทำเองซะเลย
ผมก็คิดว่ามันเป็นประสบการณ์ใหม่ที่ท้าทายจึงอยากขอคำแนะนำ
1. ผมมีกล้อง Nikon D3100 พร้อม Lens-Kit 18-55mm ทำ Rig ต่อจอภายนอกไว้เรียบร้อยแล้ว และกล้องจากโทรศัพท์มือถือ Samsung Galaxy Note II ซึ่งทั้งสองตัวสามารถถ่ายในระดับ 1080p ได้ จะต้องมีอุปกรณ์อะไรเสริมอีกมั้ยครับ?
2. ผมมีทีมงานซึ่งไม่เอาถ่านเอาซะเลย ผมควรจะเอาคำแนะนำไหนไปปลุกจิตใต้สำนึกเขาดี (นอกเรื่อง)
3. การถ่ายทำที่ต่างๆ จะต้องไปขออนญาตเจ้าของหรือไม่ เช่น สวนสาธารณะ, โรงเรียน, มหาลัยฯ เป็นต้น
4. ขั้นตอนการถ่าย MV จะต้องทำอะไรก่อนเป็นอันดับแรก (เขียนบท, Storyboard)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
น่าจะครบทุกคำถามนะครับ เลือกศึกษาได้เลยครับ

http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=352

U can't run B4 you walk. สู้ๆครับ ทำเสร็จแล้วเอามาให้ชื่นชมกันด้วยนะครับ
เงิน
1257
ความดี
377
เครดิต
264
จิตพิสัย
249
จังหวัด
ลพบุรี
อ้างอิง
U can't run B4 you walk.

ชอบคำนี้มากๆครับ ขอบคุณหลายๆ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
จากประสบการณ์นะ
กล้องใหญ่ตัวเดียวบวกเลนส์คิทเพียงพอแล้วครับ ส่วนซัมซุงภาพออกมาอาจจะไม่เทียบเท่ากล้องใหญ่ แต่ก็ใช้ได้ ถ้าถ่ายเอ็มวี แนะนำซื้อเลนส์ฟิก 50mm f1.8 เพิ่ม ถ้ามีงบ หรือ จะเอาจริงเอาจังกับมัน
ต้องขอไม๊สำหรับสถานที่ถ่าย เอาตรงๆ เรื่องนี้ต้องศึกษาดูอีกที

ส่วนเพื่อนที่ว่าไม่เอาถ่าน คุณแหละรู้ดีสุดว่าจะจัดการยังไง
เงิน
1257
ความดี
377
เครดิต
264
จิตพิสัย
249
จังหวัด
ลพบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-01-29
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์3 ต้นฉบับโพสต์โดย[w]riterpictเมื่อ2014-01-28 20:59เผยแพร่ :
จากประสบการณ์นะ
กล้องใหญ่ตัวเดียวบวกเลนส์คิทเพียงพอแล้วครับ ส่วนซัมซุงภาพออกมาอาจจะไม่เทียบเท่ากล้องใหญ่ แต่ก็ใช้ได้ ถ้าถ่ายเอ็มวี แนะนำซื้อเลนส์ฟิก 50mm f1.8 เพิ่ม ถ้ามีงบ หรือ จะเอาจริงเอาจังกับมัน
ต้องขอไม๊สำหรับสถานที่ถ่าย เอาตรงๆ เรื่องนี้ต้องศึกษาดูอีกที

ส่วนเพื่อนที่ว่าไม่เอาถ่าน คุณแหละรู้ดีสุดว่าจะจัดการยังไง

ผมถามใหม่ดีกว่า
คือถามว่าเพื่อนตั้งใจมั้ย ก็ตั้งใจนะครับ แต่มันกลัวกล้องกลัวคนรอบข้างมอง กลัวสิ่งรอบตัว ประมาณว่า ไปถ่ายนอกสถานที่ แล้วเกิดความอายอะไรงี้ คนเดินไปเดินมามอง ทัืงๆที่ทันอยู่เบื้องหลังกัน คงแบบไม่เคยกัน ส่วนตัวผมก็ไม่เคย แต่ความตั้งใจสูงกว่า ควรบลีฟมันยังไงดี ฮ่าๆ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
589
ความดี
170
เครดิต
99
จิตพิสัย
77
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-01-29
ผมก็เคยถ่ายกันเล่นๆ ประสบการณ์ตัวเองอาจจะตอบได้แค่ ข้อ 1 กับ ข้อ 3 นะครับ

1. กล้องถึงจะ HD เหมือนกัน แต่ไฟล์ที่ได้จาก DSLR กับ มือถือมันจะต่างกันอยู่ดีนะครับ
อาจจะสีคนละโทนมือถือจะเก็บรายละเอียดได้น้อยกว่า (ภาพไม่คมอะไรงี้มันครับ อธิบายไม่เป็น T^T)

3. สวนสาธารณะกับโรงเรียน ถ้าเราถ่ายกันแบบไม่รบกวนใครมาก ส่วนใหญ่ผมก็ไม่เคยขอเลยนะครับ
ถ่ายแมร่งเลย 5555

อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์4 ต้นฉบับโพสต์โดยrock2rapเมื่อ2014-01-29 09:06เผยแพร่ :

ผมถามใหม่ดีกว่า
คือถามว่าเพื่อนตั้งใจมั้ย ก็ตั้งใจนะครับ แต่มันกลัวกล้องกลัวคนรอบข้างมอง กลัวสิ่งรอบตัว ประมาณว่า ไปถ่ายนอกสถานที่ แล้วเกิดความอายอะไรงี้ คนเดินไปเดินมามอง ทัืงๆที่ทันอยู่เบื้องหลังกัน คงแบบไม่เคยกัน ส่วนตัวผมก็ไม่เคย แต่ความตั้งใจสูงกว่า ควรบลีฟมันยังไงดี ฮ่าๆ

อย่าอายเลยครับ เราไม่ได้ทำอะไรไม่ดีซ่ะหน่อย  คนมองน่ะผมว่ามีอยู่แล้วล่ะครับ เค้าอาจจะมองเราแบบว่า
สงสัยว่าเรากำลังทำอะไรอยู่งี้ ก็มีคนมองบ้างคนอายกล้องบ้างจะหลบกล้องเรา เป็นเรื่องปกติครับ 555
เงิน
1257
ความดี
377
เครดิต
264
จิตพิสัย
249
จังหวัด
ลพบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2014-01-30
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์5 ต้นฉบับโพสต์โดยniranam51150เมื่อ2014-01-29 12:43เผยแพร่ :
ผมก็เคยถ่ายกันเล่นๆ ประสบการณ์ตัวเองอาจจะตอบได้แค่ ข้อ 1 กับ ข้อ 3 นะครับ

1. กล้องถึงจะ HD เหมือนกัน แต่ไฟล์ที่ได้จาก DSLR กับ มือถือมันจะต่างกันอยู่ดีนะครับ
อาจจะสีคนละโทนมือถือจะเก็บรายละเอียดได้น้อยกว่า (ภาพไม่คมอะไรงี้มันครับ อธิบายไม่เป็น T^T)

.......

ขอบคุณมากๆครับ มีผลงานให้ชมมั้ยครับ เผื่อเอาไปปรับปรุงในวิดิโอของผมบ้าง อิอิ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
4129
ความดี
3063
เครดิต
2903
จิตพิสัย
3263
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2014-01-30
1. คุณภาพของกล้อง DSLR กับมือถือ ในด้านไฟล์นั้นต่างอยู่ครับ แต่ถ้าจะใช้กล้องในตัวมือถือเพื่อให้ได้บรรยากาศอารมณ์ภาพไปอีกแบบก็น่าสนใจครับ

2. แนะนำไม่ได้เหมือนกันแฮะ == เพราะยังไม่เคยมีทีมงานเลย Standalone แทบจะตลอด T__T

3. ถ้าเป็นสวนสาธารณะ ก็อาจจะต้องขอเป็นพิธีการนิดหน่อย แต่ถ้าไม่ได้เอาไปทำการค้าก็ลองปากเปล่าดูก็ได้ครับ พวกโรงเรียน มหาลัยนี่ โรงเรียนยังไม่เคยลองแต่มหาลัยทำบ่อย >< จะถ่ายก็ถ่ายเลย แต่สภาพแวดล้อมจะ Realtime มาก เพราะจะพยายามไม่ให้รบกวนการใช้ชีวิตของ นศ ในมหาลัยส่วนใหญ่ (แต่ถ้าทางช่อง 3 มาใช้พื้นที่ทีไร == ปิดถนนยาวเลย lol)

4. เขียนบท / storyboard / หาคนแสดง แล้วก็ถ่ายโลดครับ แต่ส่วนใหญ่ผมจะข้าม storyboard ตลอด lol เพราะวาดบ่เป็น (ถึงวาดไปก็ดูไม่เคยรู้เรื่องเลย T__T กางปลา ><)
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้