สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2221เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

Sony A99 vs Canon 6D อันไหนเหมาะกับการถ่าย วีดีโอกว่ากันครับ??

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
363
ความดี
472
เครดิต
321
จิตพิสัย
446
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ปัจจุบันผมมี เจ้า นิค5200 อยู่ แล้วตอนนี้ก็เก็บ เงินมาจนถึงจุดๆนึง เป้าหมายแรกของผมคือ 6D แตาพอมานั่งอ่าน เจ้า A99 ผมก็เริ่มรู้สึกชอบ เจ้าตัวนี้มันขึ้นมาครับ ตอนนี้ผมก็เลยสับสนไปหมดเลย เท่าที่ผมศึกษามา คือ..

6D สามารถถ่ายกลางคืนได้ ฉลุยเลย(แต่ผมก็ไม่ค่อยได้ถ่ายกลางคืนมากแต่พอจะถ่ายมักจะเจอ เกรน)
A99 มีระบบโฟกัส 2 ตัว ทำให้โฟกัสได้ง่าย(แต่เลนส์ค่ายนี้ แพงมาก!!!)

การใช้งานของผม
- เน้นถ่ายวีดีโอ(ถ่ายภาพด้วยแต่ไม่เท่า)
-เรื่องของ body ผมไม่เกียงครับยังไงก็ได้

ผมลองจับมาทั่ง 2 ตัวแล้ว ผมก็ถนัดทั่งคู่แหละ(จะจับ A99 เหมามือกว่านิดๆ)

ประมาณนี้ครับ รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ โค้งสุดท้ายของผมละ จะตัดสินในแบบ เด็ดขาด!! เลย เพราะต้องเลือกค่าย!!

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
34
ความดี
703
เครดิต
608
จิตพิสัย
555
จังหวัด
cheer a99
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

มะรู้ถ้าเน้นถ่ายวีดีโอให้ซื้อกล้องวีดีโอ (ถ่ายภาพนิ่งเป็นรอง)
เน้นถ่ายภาพนิ่งให้ซื้อกล้องภาพนิ่ง( ถ้ายวีดีโอเป็นรอง)
ทุกวันนี้กล้องวีดีโอถ่ายภาพนิ่งได้ และกล้องภาพนิ่งถ่ายวีดีโอได้
แต่ใช้งานมะเหมือนกัน...
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
ถ่ายวิดีโอแล้วต้องมีอัดเสียงเยอะมั้ยครับ
ถ้ามีการบันทึกเสียง เช่นสัมภาษณ์ หรือถ่ายละครเก็บเสียง
ค่ายโซนี่กับ นิคอน จะมีหูฟังมาให้ซึ่งสามารถเช็คเสียงจากการบันทึกได้เลย
ซึ่งตรงนี้สำคัญมากนะครับ เพราะบางทีไปถ่ายดารา บุคคลสำคัญ ฯลฯ มันถ่ายใหม่ลำบากนะครับ
ส่วนแคนนอน 6D จะไม่มีหูฟังให้เช็คเสียงนะครับ เร็คคอร์ดเสร็จแล้วถึงค่อยมาเปิดฟัง
ต้องคำนึงถึงตรงนี้ด้วยนะครับ

ส่วนที่พี่ p0p-it ให้ความเห็นไว้ก็น่าคิดนะครับควรคำนึงถึงบ้าง กรณีที่ต้องถ่ายวิดีโอยาวๆ ใช้ซูมเข้าออกเยอะๆ
หรือต้องต่อสายมอนิเตอร์ขึ้นจอ ต่อออกไป OB

ต้องลองชั่งใจดูนะครับ แต่ถ้าชอบภาพแบบ DSLR ล่ะก็ลุย DSLR ไปเลยครับ
ทุกวันนี้ผมก็ขายกล้องวิดีโอทิ้งหมดแล้ว เพราะหลงไหลในภาพจากกล้อง DSLR นี่แหละครับ

เป็นความเห็นเพียงอีกหนึ่งเสียงนะครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-02-02
ถ้าเน้นงานวิดีโอจริงๆ VG30 ไปเลย จบ...
เงิน
863
ความดี
858
เครดิต
979
จิตพิสัย
407
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-02-05
ขอตามมาดูโพยจากผุ้รู้
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้