สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3282เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

ภาพยนตร์ ผู้บ่าวไทบ้าน อีสานอินดี้

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9877
ความดี
9201
เครดิต
8764
จิตพิสัย
9958
จังหวัด
ขอนแก่น
ไม่ได้เข้ามานานแล้วครับ หายไปทำหนังตั้งนาน มาอีกทีขออนุญาติฝากภาพยนตร์นะครับ
ภาพยนตร์ ผู้บ่าวไทบ้าน อีสานอินดี้
แนว ดราม่า คอมเมดี้ อีสานสไตล์
กำกับภาพยนตร์โดย
อุเทน ศรีริวิ / จิณณพัต ลดารัตน์

เข้าฉาย มีนาคม 2557

ผมและน้องๆ ในทีมอีสานอินดี้ คือกลุ่มทำหนัง New Wave กลุ่มใหม่ในอีสาน ใช้ทั้งประสบการณ์จากความเป็นรากเหง้าคนอีสานและประสบการณ์ร่วมสมัย รวมทั้งเดินทางแบบแทบจะเรียกได้ว่าทุกตารางนิ้วของแผ่นดินอีสาน เพื่อหาข้อมูล กรองและตกตะกอนข้อมูลจากทั้งเรื่องราวของผู้คนที่พานพบทั้งผูกพันและผ่านเลย จากทั้งการรับฟังผู้ใหญ่แนะนำชี้ทาง จากทั้งการตามติดเฝ้าดูมหรสพและรสนิยมด้านความบันเทิงของคนบนแผ่นดินอีสาน เราใช้เวลายาวนานร่วมสามปีในการกลั่นข้อมูลต่างๆ จนมาเป็นบทภาพยนตร์เรื่อง ผู้บ่าวไทบ้าน อีสานอินดี้
เมื่อก่อนเราทำเป็นหนังสั้นเล็กๆ 15 นาที ด้วยความดิบ จริง ฮาและด้วยความตั้งใจจริงของทีมงาน จึงเกิดกระแสตอบรับในโซเชี่ยนเน็ตเวิร์คดีมากๆ เราก็เลยมาเขียนบทใหม่หมดและมันเป็นงานที่ท้าทายพวกเราทีมอีสานอินดี้มาก เพราะพวกเราไม่เคยทำหนังยาวมาก่อนครับ ทีมงานก็ได้น้องๆ ฝึกงานมาช่วยกันทำ ด้วยความที่อยากเล่าความเป็นอีสานแท้ๆ บทภาพยนตร์จึงต้องมีความเป็นอีสานออริจินอล นักแสดงของเราเลยต้องเป็นอีสานแท้ๆ พูดอีสานชัดเจน ไม่ติดพูดกลาง ถ่ายทำที่อีสานทั้งเรื่องครับ ตัดต่อและไฟนอลงานทุกอย่างด้วยเครือข่ายคนทำหนังเลือดอีสานแท้ๆ และจุดเด่นของภาพยนตร์เรื่องนี้คือผู้ชมจะได้สนุกสนานกับเสียงพิณเสียงแคน กลอนลำของนักแสดง อมยิ้มกับตัวละครในเรื่อง และได้ฟังเพลงเพราะๆ ในภาพยนตร์ชนิดที่เรียกได้ว่าภาษาไม่ใช่อุปสรรคในการเสพความสุขครับ
ในฐานะคนทำหนังเรื่องนี้ ผมหวังใจเป็นอย่างยิ่งว่า ผู้ชมจะเปิดใจและให้โอกาสหนังอีสานเว้าลาว ได้บอกเล่าความเป็นไปของหัวใจห้องน้อยๆ ของเหล่า ผู้บ่าวไทบ้าน อีสานอินดี้….ผมตั้งใจอย่างนั้นครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
465
ความดี
354
เครดิต
330
จิตพิสัย
389
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ไอดอล  สุดยอดเลยครับ ผมก็มีความคิดอยากสิเฮ็ดคือกัน แต่คงเป็นไปได้ยากเพราะยังบ่มีความรู้ บ่ทันได้เริ่มเลย อิอิ
เห็นคนอิสานเฮ้ด ผมสิถ่าเบิ่ง เป็นกำลังใจให้ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้