สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2088เข้าชม
  • 10ตอบกลับ

ผมทำแชแนล youtube ตามความฝันครับ อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ คิดหนักมากๆจริงๆ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
316
ความดี
358
เครดิต
231
จิตพิสัย
516
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
***ผมกำลังทำตามความฝัน แต่มีเรื่องคิดหนักมากจริงๆครับ อยากได้คนให้คำปรึกษา***   

คือผมกล้าๆกลัวอยู่มาเกือบปี จนในที่สุดผมก็ทำแชแนลยูทูปเป็นของตัวเองเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วครับ
กลัวคนด่าว่าหน้าด้าน อยากดัง กลัวคนหมั่นไส้ แต่ก็ทำจนได้ เย้ เพื่อนๆมักบอกว่าผมเป็นคนตลก ทำไรก็ฮา ผมเลยมั่นใจขึ้นมาบ้างที่จะทำแชแนลของตัวเองอะครับ

คือว่าผมมีไอดอลเป็น 2 แชแนลนี้ครับnigahiga และdanisnotonfire
ทั้งสองคนทำแนว Vlog (video+blog) ของตัวเอง ฉายเดี่ยว อาจจะมีเพื่อนมาแทรกบ้างเล็กน้อย และเนื้อหาเค้าก็เปนคนคิดขึ้นเองในแต่ละคลิป ซึ่งต่างจาก VRZO และ FEDFE ของไทยที่ทำเป็นลักษณะรายการมากกว่า

ทีนี้ ผมจะปรึกษาว่า ผมควรจะทำยังไงดีครับ อยากได้ทีมช่วยทำ แต่ใครจะมาทำให้ผมม่ะ ในเมื่อผมต้องการทำเป็น vlog มากกว่าแนวรายการ คือ ในใจผมคิดมานานมากเลยครับว่าผมอยากได้ทีม ทีมที่ทำงานเบื้องหลัง ช่วยเราสร้างมันขึ้นมา แต่คิดไปคิดมา แล้วใครมันจะอยากทำเบื้องหลังล่ะ ผลงานที่ออกมามันก็เป็น vlog ของผม

เอาจริงๆ ชีวิตผมที่ผ่านมา ผมเจอแต่คนที่อยากเข้ามาถ่ายวิดีโอ เป็นพระเอก นางเอก แล้วก็ไป ทุกคนอยากเป็นพระเอกโดยไม่ต้องตัดต่อ ไม่ต้องคิดต้องสร้างอะไร ต่างจากผม ที่ผมอยากจะสร้างขึ้นมาให้เป็นแบรนด์ของตัวเองอะครับ

แล้วผมควรจะทำไงดีครับ แปลว่าผมเห็นแก่ตัวรึเปล่าครับ ผมอยากได้ทีมเบื้องหลังที่ทำงานด้วยกัน ออกฉากด้วยกันบ้างบางครั้ง แต่ก็อยากเป็นคนออกแบบแต่ละตอนให้เป็นแบบของผมเองมากที่สุดง่ะ จะให้จ้าง ผมก็ไม่มีเงิน แล้วมันก็จะไม่ใช่ "ทีม" สิครับ เอาจริงๆ ถ้าได้ทีมมาทำงานเบื้องหลังให้ผม ถ้ามีรายได้ผมก็จะแบ่งให้เต็มๆกันเลยแหละครับ

งั้นถ้าผมอยากได้ทีม ผมควรเริ่มยังไงก่อนดีครับ ความคิดผมอาจจะยังเด็ก รบกวนพี่ๆให้คำปรึกษาผมหน่อยครับ รับได้ทุกคำด่าคำวิจารณ์เลย ผมจะขอบคุณมากๆถ้าให้คำปรึกษาผมอย่างตรงไปตรงมา พร้อมจะปรับปรุงเสมอครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

มะมีใครตอบ อาสาตอบเอง ...
...ภาษานายพรานว่า เข้าป่าล่าสัตว์ไม่มีกระสุนอย่าเข้าไปเลย แปลง่ายๆ คือ ทำอะไรต้องพร้อม
...มีความฝัน คิดการณ์ใหญ่ แต่ยังเด็กเล็กนัก...ทำไมไม่รอก่อนล่ะ ( ถ้าไม่พร้อม )
...จน ไม่มีเงินซื้ออุปกรณ์ ไม่มีทีม ตัวคนเดียว ( ยิ่งต้องรอ )
... เห็นบอกทำรายการแล้ว ทำไมไม่ลองเอามาโพสดูล่ะ หลายคนในเว็บได้งานจากพี่ๆไปเยอะ
    ( ผมก็แอบเรียกไปหลายคน ).. อาจเข้าตานายทุน เรียกไปผลิตรวยไม่รู้เรื่อง
... อยากได้เบื้องหลังการทำงาน ทำไมต้องจ้าง ใช้มือถือถ่ายก็ได้ คลิปหลุดยังขายได้จนรวย
...คนเป็นต่างกับคนตายก็คือ คนเป็นยังมีความฝัน แต่เมื่อใดฝันไม่มีก็เหมือนคนที่ตายไปแล้ว
   ฝันอยากเป็นอะไร เป็นได้ตามที่ฝัน ขอเพียงอย่าหยุดฝันเท่านั้น ...เป็นกำลังใจให้คับ
   ถ้าต้องการคำตอบเยอะกว่านี้คุยส่วนตัวได้คับ..
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
kanykann ความดี +1 2014-02-28 -
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1861
ความดี
854
เครดิต
784
จิตพิสัย
1007
จังหวัด
นนทบุรี
เริ่มจากถ่าย กำกับ แสดง และตัดต่อ ด้วยตนเองก่อนสิครับ อย่างผม ตอนนี้ก็ทำรายการบน Youtube เพิ่งทำได้เดือนกว่าๆ เป็นรายการรีวิวสินค้า ยอดคนดูบางคลิปยังไม่ถึง 100 เลย ผมทำงานคนเดียว ไม่มีเบื้องหลัง เพราะผมอยากเป็นเบื้องหลังเอง อยากหานักแสดง แต่ก็ไม่มีใครอาสา ก็เลยจัดเอง ลุยเองเลย เงินก็ของตัวเอง ตอนนี้ไม่ได้ปล่อยตอนใหม่ๆมาสองอาทิตแล้วเพราะไม่มีเงินไปซื้อของมาแกะกล่อง มารีวิว 5555 แรกๆก็งี้แหละครับ เริ่มจากตัวเองก่อน ผมเชื่อนะ ว่าสักวัน ผมต้องมีนักแสดง และผมจะได้ทำงานเบื้องหลังอย่างที่ตั้งใจไว้ สู้ๆนะครับ

ปล.ที่ตอบไปนี่คงไม่มีประโยชน์อะไรกับคำถามมาก แต่อยากให้อ่านและเป็นกำลังใจให้นะครับ

เริ่มง่ายๆ แค่มีใจรัก+ความคิดดีๆ+กล้องสักตัว ถ่ายแล้วอัพ ลองดูครับ
เงิน
316
ความดี
358
เครดิต
231
จิตพิสัย
516
จังหวัด
ตอบกลับโพสต์ 2 โพสต์ของ (kuzaa516)
ขอบคุณครับบบ คือผมยังกล้าๆกลัวๆอยู่เหมือนกัน เพราะเป็นน้องใหม่ของบอร์ดด้วยแหละครับ ตอนนี้ก้ทำเองถ่ายเอง และทำทุกอย่างเองเหมือนกันครับ ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้นะครับ อย่างน้อยผมก็รู้ว่ามีคนที่ทำทุกอย่างเองเหมือนตัวผมเลยแฮะ 5555

เอาแชแนลมาแบ่งกันได้นะครับ

ของผมชื่อแชแนล kanninich ครับ

http://www.youtube.com/user/frigginkarn
เงิน
316
ความดี
358
เครดิต
231
จิตพิสัย
516
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-02-28
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยp0p-itเมื่อ2014-02-24 11:32เผยแพร่ :
มะมีใครตอบ อาสาตอบเอง ...
...ภาษานายพรานว่า เข้าป่าล่าสัตว์ไม่มีกระสุนอย่าเข้าไปเลย แปลง่ายๆ คือ ทำอะไรต้องพร้อม
...มีความฝัน คิดการณ์ใหญ่ แต่ยังเด็กเล็กนัก...ทำไมไม่รอก่อนล่ะ ( ถ้าไม่พร้อม )
...จน ไม่มีเงินซื้ออุปกรณ์ ไม่มีทีม ตัวคนเดียว ( ยิ่งต้องรอ )
... เห็นบอกทำรายการแล้ว ทำไมไม่ลองเอามาโพสดูล่ะ หลายคนในเว็บได้งานจากพี่ๆไปเยอะ
.......

ขอบคุณครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าจะไม่มีใครมาตอบผมแล้วซะอีก 555

หลังจากทำใจอยู่หลายวัน ในที่สุดผมก็กล้าแชร์แชแนลของตัวเองแล้วครับ
ยังไงพี่ลองเข้าไปดูก่อนได้นะครับ แชแนลชื่อ kanninich    http://www.youtube.com/user/frigginkarn

ตอนนี้ผมว่าผมยังโลกแคบๆอยู่ฮะ พยายามดูยูทูปเข้าไปมากๆ แต่ผมไม่รอแล้วล่ะครับ เรื่องแชแนลนี้มันติดอยู่ในหัวผม
มาปีกว่าๆแล้ว เพราะผมคิดไม่ออกซักทีว่าจะทำยังไงให้มีทีม ผมเลยทำมันตัวคนเดียวซะเลยครับ

ยังไงรบกวนติชมแชแนลผมได้นะครับ เดี๋ยวผมหลังไมค์ไปปรึกษา
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3170
ความดี
4848
เครดิต
4702
จิตพิสัย
6514
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-03-01
ผมเคยทำเองทุกอย่าง เช่นเทปนี้
http://www.youtube.com/watch?v=_voITXWj8QY

ตอนนี้เข้าใจแล้วครับว่า "คนเดียวน่ะทำได้ แต่ไม่ดีเท่าเป็นทีม"
จึงอยากบอกว่า อย่าไปกลัวอะไรมันเลย มันคงเหมือนๆหาเพื่อนมาตั้งวงดนตรีกันล่ะ แรกๆก็จอยๆช่วยกันไป
ถ้ามันโดน ค่อยแชร์รายได้กัน
เงิน
3170
ความดี
4848
เครดิต
4702
จิตพิสัย
6514
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2014-03-01
อ่อๆ ถ้าแนววีดีโอบล้อคก็มีอันนี้นะ
http://www.youtube.com/watch?v=YAG62IMvCac
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2014-03-01
ส่งจดหมายส่วนตัวมาให้ช่วยคอมเม้นท์ ดูแล้วชอบคับ ไอเดียการจับประเด็นเกรียนดี
ไม่รู้ว่าตอนนี้ทำไร ถ้าเรียนอยู่ และอยากมีประสบการณ์ก็ลองนำผลงานที่ทำไปนำเสนอค่ายเคเบิ้ลทีวีที่ทำรายการที่มีแนวคิดแบบนี้ เช่น สาระแน ที่เขากำลังเปิดต้อนรับ
น้องใหม่กับไอเดียใหม่ ลองส่งไปดูดิคับ อาจมีทีมใหญ่ให้คุณ..ขอให้โชคดีคับ..
เงิน
316
ความดี
358
เครดิต
231
จิตพิสัย
516
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2014-03-02
อร๊าย ขอบคุณครับบบ ตอนนี้กำลังเรียนอยู่ครับ

ล่าสุดผมตัดสินใจเดินเข้าไปสมัครฝึกงานกับ sanook online ครับ ทั้งที่จริงๆแล้วผมเรียนคนละสายกับที่เค้าต้องการเลย
แต่เค้าก็รับครับ เค้าบอกฝึกได้ :]

พอดี sanook เค้าก็รายการออนไลน์พอดีครับ ผมว่าจะไปเก็บเกี่ยวประสบการณ์และหาเพื่อนเกรียนแถวๆนั้นแหละครับ(ถ้ามี)
ผมว่า ผมจะทำอย่างนี้ไปซักปี สองปี ครับ ถ้าแชแนลดี เราคงจะหาทีมได้ง่ายมากขึ้น ส่วนรายการทีวี เหมือนเป็นคนละสายกับที่ผมอยากทำอะครับ เพราะเคยไปแคสมาหลายที่เหมือนกัน ทำให้ได้รู้ว่า ผมไม่มีความสุขกับการท่องบท และแสดงเลย

ผมว่าผมจะมาสาย youtuber นี่แหละครับ ไม่โดนกำหนดกรอบดี ส่วนเรื่องทีม ผมก็จะหาต่อไปฮะ
เงิน
316
ความดี
358
เครดิต
231
จิตพิสัย
516
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2014-03-02
ตอบกลับโพสต์ 5 โพสต์ของ (harjigg)
โอ้โหห ทำเองผมดเลยหรอฮะ เก่งมากๆอะ ความรู้แน่นปึ้ก

พี่ใช้ไมค์อะไรหรอคับบบ จะหามาใช้มั่ง
เงิน
3170
ความดี
4848
เครดิต
4702
จิตพิสัย
6514
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2014-03-03
Re:ตอบกลับโพสต์ 5 โพสต์ของ (harjigg)
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์9 ต้นฉบับโพสต์โดยkanykannเมื่อ2014-03-02 11:50เผยแพร่ตอบกลับโพสต์ 5 โพสต์ของ (harjigg) :
โอ้โหห ทำเองผมดเลยหรอฮะ เก่งมากๆอะ ความรู้แน่นปึ้ก

พี่ใช้ไมค์อะไรหรอคับบบ จะหามาใช้มั่ง

ความรู้ไม่มีหรอกครับ ไม่ได้เรียนมา อาศัยครูพักลักจำอย่างเดียว
ไมค์สายของ Genius อันละประมาณร้อยนึง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้