สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 8309เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

หนังอินดี้คืออะไรเหรอครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1173
ความดี
1424
เครดิต
1287
จิตพิสัย
1723
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
1 หนังอินดี้คืออะไรเหรอครับ
2 หนังอินดี้ หนังฉายจำกัดโรง หนังเฉพาะกลุ่ม  แตกต่างกันอย่างไรครับ
3 หนังของพี่อภิชาติพงศ์ ,หนังของพี่อาทิตย์ อัศรัตน์ ที่ดูแล้วต้องตีความ ฉายจำกัดโรงด้วย เรียกว่าหนังอะไรครับ
4 หนังแบบ love's coming ใช่รักหรือเปล่า เป็นหนังเกย์ตลาด แต่ฉายจำกัดโรง เรียกว่าหนังอะไรครับ

หนังเกย์ตลาดเฃ่นกันแต่เข้าใจง่าย ไม่ต้องตีความ แต่ฉายจำกัดโรง เรียกว่าหนังอะไรครับ

ตั้งวง เรียกว่าหนังอะไรครับ

Mary is happy , Mary is happy  เรียกว่าหนังอะไรครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3793
ความดี
2253
เครดิต
2262
จิตพิสัย
4238
จังหวัด
ตอบตามความเข้าใจของผมผู้เดียวนะครับ บางอันก็พอรู้ บางอันก็เดา อย่าเอาไปอ้างอิงแล้วกัน เดี๋ยวเสียชื่อเว็บไทยDfilm โม้ด
1. คำว่าหนังอินดี้ มาจากคำว่า Independent ที่แปลว่าอิสระ ก็หมายถึงหนังที่หาทุนสร้างโดยไม่ได้ขึ้นกับเงื่อนไขหรือกฏเกณฑ์ของตลาดหนังสายหลักหรือหนังในกระแส(Main Stream) ที่เค้าใช้วางแผนการตลาดกัน(ต้องมีดาราดัง, ต้องมีมุขตลก, ต้องมีฉากขี่มอเตอร์ไซค์ ฯลฯ) หนังอินดี้เป็นหนังประเภทที่ว่า "แบบนี้ก็เป็นหนังได้เหรอะวะ !!!"

2. หนังฉายจำกัดโรง ก็เป็นหนังที่สร้างโดยไม่ได้ถูกกับรสนิยมคนส่วนใหญ่ จะเรียกว่าสร้างเพื่อตอบสนองความต้องการบางกลุ่มก็พอได้ เช่น หนังชีวิตคน หนัง Reality ฯลฯ จึงถูกคาดไว้แต่ต้นแล้วว่าคนดูน่าจะสนใจกันน้อย โรงหนังก็เลยไม่ค่อยสนใจเอาไปฉายกันเท่าไหร่ จำนวนโรงก็น้อยตามไปเป็นธรรมดา (ตอบแบบกำปั้นทุบดินไปเปล่าเนี่ย)
ส่วนหนังเฉพาะกลุ่ม ผมเดาว่าคงหมายถึงหนังคัลท์ (Cult Film) อาจจะมาจากคำว่า Culture คือเป็นหนังที่หลังจากออกฉายไปแล้ว ได้สร้าง "วัฒนธรรม" ขึ้นมาอีกแบบหนึ่งให้กับคนดูที่ชื่นชอบหนัง ไปจนถึงคลั่งไคล้หนังเลยทีเดียว ในทางตรงข้าม คนดูที่ไม่ชอบหนังประเภทนี้ ก็จะเกลียดไปเลย แบบว่า "หนังอะไรฟะ !!!" เพราะเป็นหนังที่ทำตอบสนองคนใน "แวดวง" เดียวกันได้ดู เช่น หนังเชือดๆ หั่นๆ เลือดสาดเป็นถังๆ, หนังที่เล่าเรื่องด้วยวิธีเพี้ยนๆ แนวๆ หลุดโลก ทำให้คนดูตาปริบๆ ไปจนถึงหนังที่ว่าด้วยงานอดิเรกบางอย่างที่ชื่นชอบกันเฉพาะคอเดียวกัน เช่น ถ้ามีคนทำหนังเกี่ยวกับจักรยาน เอาชิ้นส่วนยี่ห้อนี้มาประกอบกับยี่ห้อนั้น เหล่าแฟนๆ นักปั่นก็จะดูไปซู้ดปากไปด้วยความพิศวาท(ต่อชิ้นส่วนเทพๆ ของจักรยาน) และถ้าคุณพาแฟนไปดู ก็จะถูกแฟนด่าว่า "พามาดูหนังอะไรฟะ !!!" จนได้เห็นมั้ย

3. หนังของคุณอภิชาตพงศ์ หรือหนังคุณอาทิตย์ น่าจะเรียกว่า หนังนอกกระแส นะครับ คือเป็นหนังที่ไม่ต้องสร้างขึ้นตามเงื่อนไขของบริษัทหนังในกระแส(ความสนใจ) อย่างที่ว่าไว้ แต่ก็ไม่ใช่หนังที่สร้างตามอำเภอใจเหมือนกัน คือต้องมีจุดหมายในการสร้างเพื่อคุณค่าของตัวหนังเอง
ในต่างประเทศ มีหน่วยงานหรือมูลนิธิ ที่ยินดีลงทุนให้กับนักสร้างหนังแนวนี้อยู่ หนังของนักสร้างหนังกลุ่มนี้ จึงได้ทุนเกือบทั้งหมดจากต่างประเทศ และไม่ใช่เป็นทุนน้อยแบบเลือดตาแทบกระเด็นด้วย เป็นทุนสร้างที่สามารถทำหนังเป็นอาชีพได้เลย

4. หนัง love's coming ใช่รักหรือเปล่า, Timeline เพราะรักไม่สิ้นสุด, ตั้งวง น่าจะเป็นประเภทหนังจำกัดโรงนะครับ ส่วน Mary is happy ผมเห็นว่าเป็นหนัง Cult ครับ
(ข้อ 4. นี่เป็นข้อที่ตอบได้อ้อมแอ้มที่สุด เพราะเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ สมาชิกท่านอื่นมีความเห็นว่าไง ลองแบ่งปันกันดูน่าจะดีกว่าคร้าบ)

เอาเข้าจริงแล้ว การแบ่งประเภทของหนัง มันเป็นเรื่องคลุมเครือเกินกว่าจะระบุไปเลย ว่าเรื่องนี้เป็นประเภทไหนกันแน่ เพราะประเภทของหนังพวกนี้ มาจากต่างประเทศที่เค้ามีนิสัยและรสนิยมการดูหนังแตกต่างจากบ้านเราคนละขั้วเลย ก็เลยเป็นเรื่องถกเถียงกันโลกแตก
เคยอ่านสัมภาษณ์คุณเป็นเอก รัตนเรือง สมัยที่เค้าเริ่มทำหนังไทยใหม่ๆ เค้าให้ความเห็นไว้ว่า "ไม่มีประโยชน์ ที่จะไปเรียกว่าหนังตลาดหรือหนังอาร์ตหรอก มีแต่คำว่า หนังดี กับหนังแย่ ต่างหาก"

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1173
ความดี
1424
เครดิต
1287
จิตพิสัย
1723
จังหวัด
ขอบคุณครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้