สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1965เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

เลือกซื้อกล้องวีดีโอ เรามีข้อคิดให้คุณ..

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

...เคยคิดจะเขียนตั้งนานแล้ว แต่ยังมะถึงเวลา ( แค่เปรยว่า ถ้าจะถ่ายภาพเคลื่อนไหวซื้อวีดีโอมาใช้ดีกว่ามะ
เท่านั้นล่ะ สาวก DSLR ดาหน้าเข้ามาให้ความรู้เพียบ )
.. มาวันนี้ มีน้องใหม่เม้นท์ถามส่วนตัวและ เริ่มเห็นคำถามแบบนี้บ้างแล้ว เลยคิดว่าถึงเวลาแล้ว ( ตอนนี้ )…

.. จะซื้อกล้องวีดีโอ หลักๆ มี 2 เหตุผลคือ
1. ซื้อมาใช้งานของตัวเอง ( ไม่สนลูกค้า
) เช่น บริษัท ห้างร้าน โรงเรียน ( งบน้อยแต่ต้องการคุณภาพ ) ข้อนี้แนะนำง่ายมาก
   - มีเงินแค่ไหนก็ซื้อตัวนั้น ( ไปจับ ไปลูบ ไปคลำ ลองจิ้มๆ กดๆ จนพอใจ เทียบข้อมูล สเปค ข้อดี ข้อด้อย ยี่ห้อไรก็ได้ )
   - เล็ก นำ้หนัก เบา พกพา ง่าย สะดวก ใช้ได้หลายคนทั้งครอบครัว ( พาครอบครัว หรือ ทีมงานไปเลือกว่า ขอบตัวไหน )
   - ซื้อแบบมียี่ห้อ ( ที่เขาใช้กัน ) หน่อยนะ อย่าซื้อของจีนแดงมะทน ( ถ้าจำเป็นด้วยงบ ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา )
   …และด้วยราคา ( ที่ถูกกว่ากล้องมืออาชีพ ) แม้คุณภาพจะเทียบเท่า แต่ก็มีข้อจำกัดที่คุณต้องรู้คือ..
   - ส่วนมากไม่มีจอวิวเล็กสำหรับมอง มีแต่จอด้านข้างอย่างเดียว ข้อเสียคือ เวลาถ่ายกลางแจ้งมองไม่เห็น
     ต้องซื้อตัวบังแสงเพิ่มหรือหากล่องกระดาษมาทำเองก็ได้เหมือนกัน
  -  ไม่มีรูไมค์เสียบ เวลาใช้ถ่ายสัมภาษณ์ ก็ต้องซื้อเพิ่มอีกเหมือนกัน เขาไม่แถมแต่มีขายให้ ถือเป็นอุปกรณ์เสริม
     ขายมาเป็นชุด ทั้งตัวรับตัวส่ง เพียงนำตัวรับเสียบเข้ากับรูเสียบแฟลชของกล้อง และนำตัวส่งไมค์ติดกับคนที่จะพูด
     ก็ใช้ได้เหมือนกัน มีหลายแบบหลายราคาลองไปเลือกดู เคยเห็นมียี่ห้อโซนี่
1.1. ซื้อมาใช้งานของตัวเอง แต่ขอแบบดูดีมีราคา ถือโชว์ได้ไม่ต้องแอบ จัดไปคับ กล้องกึ่งโปรฯ..
  -  ราคาอาจสูงกว่าแบบแรก แต่ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่ม มีทั้งวิวกล้องให้เลือกจะมองจากจอเล็กหรือจอใหญ่ ก็ได้
  -  มีรูไมค์เสียบ เผื่อใช้ไวล์เลส ถ่ายสัมภาษณ์ รวมถึงรูเสียบหูฟัง ก็มีมาให้ครบ
  -  เล็ก นำ้หนัก เบา พกพา ง่าย สะดวก ใช้ได้หลายคนทั้งครอบครัว ( งานหลวง งานราษฏร์ ครอบคลุมทุกการใช้สอย )
  ...ถ้ามีงบถึง อยากให้ซื้อกล้องประเภทกึ่งโปรไว้ใช้ ทำงานได้หลากหลาย คล่องตัวกว่า และที่สำคัญบางครั้งอาจข้ามไป
     รับงานใหญ่จากพี่ๆในเว็บได้ ( เป็นกล้อง 2 หรือ กล้องสำรอง ถ่ายเบื้องหลัง ) แต่มีข้อเสียข้อเดียวคือ
     อาจดูก๋องแก๋งขาดความเชื่อถือจากลูกค้าได้ เพราะตัวเล็กไม่สมฐานะลูกค้า ( ตัวอ้วนใหญ่ )
2. ซื้อมารับจ้าง ทำงานให้ลูกค้า ( ต้องการภาพพจน์ ให้ดูดีสมฐานะผู้ว่าจ้าง ) ..ซื้อรุ่นแพงที่สุดเท่าที่เราจะมีเงิน
   - ฟลูเฟรมจัดไปก่อน งบไม่พอลดลงไปตามเงินที่มี
   - เป็นฟลูไฮเดฟ นะคับ ( อยู่ได้อีก 3 ปี )  ถ้าซื้อรุ่นเก่ากว่านี้ อาจใช้ได้อีก 1 ปี ก็ต้องเปลี่ยนตามตลาด

...หลายงานที่ใช้กล้องdslrตัวโตถ่ายงานแต่ง แต่มีกล้องเสริมวีดีโอตัวเล็กประเภทที่ 1 ตั้งถ่ายไว้ยาวตลอด  
   ลูกค้าเห็นเขาก็ไม่ว่าเพราะคือกล้องเสริมถ่ายสำรอง  หรือ รับงานอีเว้นท์ มีกล้องเล็ก 3 กล้องเป็นกล้องหลัก
   คุณภาพเทียบเท่า ลูกค้าอีเว้นท์เขาก็ไม่ว่า เพราะได้ภาพหลากหลายมุมกว่า ดีกว่ากล้องโปรมีคุณภาพเพียงมุมเดียว...

.. สรุป ควรเลือกซื้อกล้องให้ถูกประเภทของงานที่ทำ ซื้อกล้องประเภท ที่ 1 และ 2 มารับงานของตัวเองย่อมทำได้
   แต่ถ้าเอาไปใช้รับงานลูกค้าทั่วไป อาจมีปัญหา ยกเว้นคุณจะมีชื่อเสียงหรือลูกค้ารู้จักผลงานคุณอยู่แล้ว ทำได้ครับ..

หมายเหตุ
   ถ้าเลือกได้ ควรเลือกซื้อกล้องวีดีโอที่สามารถเปลี่ยนเลนส์ได้นะคับ แสดงว่าเป็นกล้องระบบใหม่ที่ผลิตในระบบ
   การทำงานเหมือนกล้อง dslr ถ่ายนิ่งได้สวย ถ่ายเคลื่อนไหวได้สะดวก และที่สำคัญเล่นละลายหลังได้ง่าย
   อาจมีเฉพาะกล้องกึ่งโปร และกล้องโปรเท่านั้น..

www.p0p-it.blogspot.com
  • รูปภาพ:กล่องดูภาพในที่แจ้ง
  • รูปภาพ:ชุดตัวรับส่งของโซนี่
    รูปภาพ:Screenshot 2014-05-04 16.42.14.jpg
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
mana ความดี +1 2014-05-05 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7600
ความดี
5543
เครดิต
5628
จิตพิสัย
9319
จังหวัด
ผมตัดสินไปมาจาก 70d + Eagle Eye 3-Axis Brushless Gimbal
เปลี่ยนมาเป็น Sony HXR-NX70P เจอราคาแบตไปถึงกับกระอัก 6990.-
ที่ชาร์ทอีก 10,000.- ใช้งานไม่ค่อยคล่องมือเลยครับ ไม่เหมือน Dslr
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

ตอบคุณveenono อ๊ะ...เห็นเลือกอยู่นานว่าจะซื้อรุ่นไหน รุ่นที่ซื้อเป็นรุ่นที่ออกมานานมากแล้วนะคับ
เปลี่ยนเลนส์ไม่ได้ เล่นdof ไม่ได้ ราคาผมว่าน่าจะพอๆกับ sony nex 30
...สงสัยผมต้องเพิ่มอีกข้อแล้วครับ ใครที่เคยเล่น DSLR มาก่อน จะซื้อกล้องวีดีโอ
   ควรเลือกรุ่นที่เปลี่ยนเลนส์ได้ เพราะกล้องรุ่นใหม่จะผลิตในระบบการทำงานเหมือนกล้องdslr
...แต่ซื้อมาแล้วไม่ต้องเสียใจน่ะคับ หัดใช้ไปเดี๋ยวก็ชิน แล้วจะรักมันคับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-05-05
คคห.ส่วนตัวล้วนๆ อย่าเอานิยายอะไรนะครับ

กล้องที่ผมเอาไว้ใช้ส่วนตัว เป็นกล้องเทป HDV ตัวเล็กๆของแคนนอน
กล้องที่ผมเอาไว้รับงาน (ก๊องแก๊งๆ) ก็คือตัวที่อยู่ในรูป Avatar ผมนั่นแหละครับ

ถามว่าทำไม? ก็จะตอบว่า
1.สะดวก เอาไปแต่ตัวกล้องเปล่าๆ ก็ยังได้ ไม่ต้องพ่วงอะไรพะรุงพะรัง
2.ขี้เกียจก็ตั้ง Full Auto ถ่ายไป แต่ถ้าขยัน ก็ตั้งแมนนวลเอาเองตามชอบ
3.งานประเภทอีเว้นท์/ถ่ายบันทึกเหตุการณ์เฉยๆ ไม่ได้เล่นโฟกัส/เน้นละลายหลัง กล้องแบบนี้ได้เปรียบกว่าครับ

กรณีศึกษา - กลับบ้านเมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา ไม่ได้หิ้วกล้องไปถ่ายอะไร เก๊าะเลยอิ๊บ NEX 5 N ของป๊ะป๋ามาถ่ายโน่นนี่ เป็น Home Movie ธรรมดาๆนี่แหละ ผมก็ไม่คิดมาก ตัั้ง Auto แล้วถ่ายไปเรื่อยเจื้อย
พอกลับมากทม.เอาคลิปทั้งหมดที่ถ่ายมาเปิดดู ปรากฏว่า ที่ถ่ายๆมา โฟกัสหลุดบานตะไทเลย นี่ขนาดเซ็นเซอร์ APS-C ไม่ใช่ฟูลเฟรมนะครับ

ดูเหมือนกล้องเซ็นเซอร์ใหญ่ มันจะเกิดมาเพื่อถ่ายงานที่ Setup ได้/เตรียมการได้ มากกว่าถ่ายเหตุการณ์ที่คาดเดาล่วงหน้าไม่ได้หละมัง
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +2 ซ่อน
ake ความดี +1 2014-05-05 หลังๆอยากได้ auto focus เหมือนกันครับ
mana ความดี +1 2014-05-05 เห็นด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
125
ความดี
199
เครดิต
132
จิตพิสัย
185
จังหวัด
บุรีรัมย์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-05-05
ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ ช่วงนี้ใกล้ช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อของระบบภาพวีดิโอ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้