สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 11116เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามคำศัพท์ ทางเทคนิคของการทำรายการหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
9028
ความดี
5565
เครดิต
5746
จิตพิสัย
4411
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา
สมมตินะครับผมจะทำรายการ 1 รายการ ส่วนต่างๆ ช่วงต่างๆ ของรายการนั้น เรียกว่าอะไรเช่น
รายการ เปรี้ยวปาก

ช่วงแรก เปิดมาขึ้นโลโก้ ช่อง 3 เรียว่าอะไร (jingle, intro, title)
เข้าสู่รายการที่มีเสียงเพลงและ CG รายการขึ้น เรียกว่าอะไร (intro, title)
ช่วงเนื้อหารายการ เรียกว่าอะไร
จบรายการ
ขึ้นชื่อจบรายการ (end credit)
หรือต้องมี ช่วงอื่นๆ นอกเหนือกว่านี้ไหม ที่มีชื่อเรียก ที่รายการส่วนใหญ่ใช้กัน

ขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
1380
ความดี
611
เครดิต
409
จิตพิสัย
1147
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เอาแบบคร่าวๆนะตรับ แต่คำเรียกก็แล้วแต่สะดวกใช้ครับ

ไตเติ้ลรายการ
ชื่อช่วง (ถ้าไม่มีไม่ต้องใส่)
เนื้อหาที่จะนำเสนอในแต่ละเบรคที่วางไว้เกี่ยวกับอะไร ไล่เรียงมาแต่ละเบรค
ปิดรายการ

แล้วค่อยมาแยกเป็นเบรคๆ ไปครับ เช่น
เบรค 1
ไตเต้ิล
ชื่อช่วง (ไม่มีไม่ต้อง)
VTR or Jingle สนับสนุนโดยอะไรก็ว่าไป
เนื้อหาที่จะนำเสนอในเบรคหนึ่ง เกี่ยวกับอะไร
bumper Out    ( Interlude Out)

เบรค 2
Bumper In    ( Interlude In)
VTR or Jingle สนับสนุนโดยอะไรก็ว่าไป
เนื้อหาที่จะนำเสนอในเบรคนี้
Bumper Out

เบรค 3
Bumper In
เนือหาที่จะนำเสนอในเบรคนี้
ปิดรายการ End credit

ประมาณนี้ครับผม
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
tantee ความดี +1 2014-06-13 ขอบคุณครับ
เงิน
9028
ความดี
5565
เครดิต
5746
จิตพิสัย
4411
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา
ขอบคุณมากครับ คุณchayapon
ขอถามอีกนิดนึงนะครับ
อย่างตอนที่เป็นโลโก้ช่องขึ้นมา เค้าเรียกว่าอะไรครับ เช่นช่อง 3 ขึ้นมา แล้วมีเพลง คุ้มค่าทุกนาที ดูทีวีสี ช่องสาม
กับอีกอันคือ JINGLE ใช้กับงานลักษณะไหนอะครับ
เงิน
1380
ความดี
611
เครดิต
409
จิตพิสัย
1147
จังหวัด
ถ้าอย่างที่ถามมา น่าจะเรียกว่า JINGLE แหละครับ   ใช้ยิงเรื่อยๆให้คนติดสโลแกนของช่องครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-06-14
              จิงเกิลของสถานีโทรทัศน์  จะใช้คั่นระหว่างรายการครับ เป็นจิงเกิลแล้วต่อด้วยเมนู (เมนูคือภาพนิ่งที่มีตารางเวลารายการ หรือเป็นคนพูดก็ได้ เช่น รายการต่อไปเชิญรับชมรายการชิงร้อยล้านแล้วต่อด้วยศึกเจ้ามวยไทยค่ะ    เป็นต้นครับ) สถานีวิทยุก็ใช้เพลงจิงเกิลเป็นตัวคั่นรายการหรือแทนอินเทอลูทอินและเอ้าท์ได้ครับ ส่วนที่คุณChayapon อธิบายมานั้นถูกหมดครับ แต่เพิ่มเติมก่อนจะไตเติ้ลเบรกแรกต้องมีVTRเรทติ้งก่อนครับ( เช่น รายการต่อไปนี้เหมาะสำหรับผู้ที่มีอายุ .... ขึ้นไป ผู้ที่มีอายุต่ำกว่า... ควรได้รับคำแนะนำ.... )   ซึ่งทางเราเป็นคนตัดต่อใส่ไฟล์เอง ไม่ได้มาจากสถานีนะครับ แล้วค่อยเป็นไตเติ้ล
              ประโยชน์ของจิงเกิลของสถานีอีกอย่างคือให้เวลามันลงตัว เช่นละครออนแอร์เที่ยงตรง แต่รายการก่อนหน้านี้จบเร็วเหลือเวลาเยอะ เค้าก็จะใส่สปอร์ตอื่นๆคั่นตามด้วยจิงเกิลตามด้วยเมนูครับเพื่อให้เวลามันลงล็อคพอดี รายการในแต่ละวันพอเรียงทุกอย่างเสร็จเขาจะบันทึกไว้ในเครื่องเซิฟเวอร์ของสถานี มันก็จะรันเองตรงตามเวลาครับ เว้นก็แต่มีรายการถ่ายทอดสด ก็ต้องมาคอนโทรลสวิตช์เชอร์สำหรับงานถ่ายทอดสดด้วยครับ    ป.ล.ที่ทราบเพราะทำรายการสดบ่อยมากครับผม สงสัยอะไรก็แอบถามเจ้าหน้าที่ของสถานีเขาตลอด
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
ake ความดี +1 2014-06-15 ขอบคุณครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้