สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2154เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

ถามเรื่องอุปกรณ์เสริมถ่ายวีดิโอด้วยDSLR

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
76
ความดี
133
เครดิต
66
จิตพิสัย
61
จังหวัด
ปทุมธานี
ตอนนี้ พึ่งหัดทำรายการครับ

ตอนนี้มีขาตั้งกล้องวีดิโอ 1 ตัว
กล้อง 70D 18-55STM 1ตัว
ไมค์ไวเรส 1 ชุด

คือกำลังจะสั่งจอมอนิเตอร์ของ F&V 7นิ้ว รุ่นF1 มาครับ
ไม่รู้ว่า มีอะไรแนะนำมายึดจอมอนิเตอร์ได้บ้างครับ Rigก็แพงเกิ้น สู้ราคาไม่ไหว พอจะมีร้านไหนถูกๆรึDRYราคากันเองบ้างครับ

ตัวอย่างรายการ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ถ้าจะยึดเข้ากับกล้องต้องใช้หัวบอลขนาดเล็กเสียบบน Hot shoe ของกล้องเลย นอกนั้นก็มี Magic Arm หรือ ใช้ Rig แต่ถ้าบอกว่า Rig แพงเกินคงต้องเป็น Magic Arm
แต่จอ 7 นิ้ว ไม่เหมาะกับยึดด้วย Magic Arm หรือหัวบอลขนาดเล็กนะครับอย่าหามาเด็ดขาด
เดี๋ยวจะรู้ว่ามันใหญ่และหนักเกินไป ควรใช้กับจอขนาด 5 นิ้วดีกว่าครับ แต่ใช้ๆไปเดี๋ยวก็ถอดออกหมด เพราะไม่คล่องตัว 5555 ผมเองเมื่อก่อนมีครับเซ็ท ทั้งริก ฮูด Magic Arm จอ เดี๋ยวนี้เหลือแต่กล้องกับเลนส์ 5555(ขายรับประทานหมด)
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้