สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2062เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

วิธีเก็บรักษางานของเราไว้เผื่อจะใช้งานอีกในอนาคต

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5265
ความดี
2881
เครดิต
2736
จิตพิสัย
3543
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

คือผมอยากรู้ว่าเราจะมีวิธีเก็บรักษางานของเราไว้เผื่อจะใช้งานอีกในอนาคต   ยกตัวอย่างนะครับอย่างเช่นตอนนี้ผม ตัดต่องานเสร็จแล้ว  แล้วก็ render ออกมาใช้งานตามที่ต้องการเรียบร้อยแล้ว    ผมก็เซฟงานไว้ในรูปแบบของ  vegas pro project  แล้ว  แต่ไม่ไม่แน่ใจว่าในอนาคตถ้าผมจะกลับมาทำงานเพิ่มเติม ไฟล์จะเหมือนเดิมไหม  เพราะอย่างเพลงที่นำมาประกอบ อยูในไดร์หนึ่ง   ไฟล์วิดีโออยู่อีกไดร์หนึ่ง  เสียงเอฟเฟก  และภาพประกอบอยู่อีกไดร์หนึ่ง  ถ้าเกิดวันดีคืนดี ผมเกิดย้ายหรือลบไฟล์ใดไฟลหนึ่งไปจากที่เดิม  อยากรู้ว่า งานที่เราเซฟไว้แบบ   vegas pro project   จะเสียหายไหมครับ  พอจะนึกภาพออกไหมครับ  

ตอนนี้งานของผมที่ตัดต่อ  คือ  1280x720  24p  ผม render เป็น sony  avc  mp4  เรียบร้อยแล้ว ผมควรเซฟไฟล์ในรูปแบบไหนดีครับให้เก็บไว้เพิ่มเติมได้ในอนาคต  เพราะกลัวเหลือเกินว่าถ้าเผลอย้ายหรือลบไฟล์ตั้งต้นไปมันจะทำงานต่อไม่ได้   เช่น  เกิดอยากทำเป็นไฟล์เล่นกับเครื่องเล่นดูในทีวี   พอมีวิธีที่จะทำให้งานของเราเก็บไว้ได้สะดวกๆไหมครับ ที่จะพยายามให้ไฟล์เราเสียความสมบรูณ์น้อยที่สุด   ขอบคุณล่วงหน้าครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3141
ความดี
1213
เครดิต
1274
จิตพิสัย
1019
จังหวัด
สุพรรณบุรี
ควร นำภาพและเสียงมาไว้ที่เดียวกันนะครับ -*- เกิดย้ายไปมาต้อง นั่ง ลิ้งไฟล์ใหม่ ซึ่ง จะยากนะครับ
ควรหา hdd สำหรับสำรองไฟลล์งานไว้ครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8593
ความดี
6123
เครดิต
6936
จิตพิสัย
5461
จังหวัด
นคราชสีมา

ทุกอย่างควรอยู่ด้วยกันหมดครับ  ทั้ง Project File และ Source Files
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
13232
ความดี
11136
เครดิต
10746
จิตพิสัย
11084
จังหวัด
ปทุมธานี

สร้าง folder มาใหม่แล้วเอาไฟล์ที่เกี่ยวข้องในงานทั้งหมดรวมถึง vegas project ด้วยเอามาไว้ที่เดียวกันเลยครับ พอเปิดโปรแกรมถ้ามันหาไม่เจอค่อยบอกที่อยู่ใหม่ของไฟล์ได้ครับ เดี๋ยวมันจะ replace ให้เราเอง
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5265
ความดี
2881
เครดิต
2736
จิตพิสัย
3543
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-10-22
ขอบคุณความรู้ทุกท่านที่แบ่งปันครับผม
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2010-10-23
กรณีที่ส่งงาน ทุกอย่างผ่านเรียบร้อย เก็บตัง ส่งงานเรียบร้อยแล้ว
ส่วนใหญ่ของผมจะเก็บแต่ มาสเตอร์นะครับ ไม่เก็บทั้งโปรเจ็ค เพราะโดยความจริงแล้ว เราไม่ได้ รีอีดิทงานเดิม อยู่แล้ว เราเก็บไว้เป็นมาสเตอร์ได้เลย แต่มี เทคนิค อยู่คือ เก็บมาสเตอร์ แบบ ไฟนอล อันนึง แล้วแบบ ไม่ใส่ Super ตัวหนังสือ ในกรณี แก้ไข ข้อมูลตัวหนังสือใหม่ แล้วก็ เอ็กพอร์ตเสียง กับ Soundtrack Sound Effect แยกไว้ แค่นี้แหละครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้