สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1830เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

ฝากผลงานหนังสั้น ของเด็กบนดอยด้วยครับ "ของขวัญ" If tomorrow never comes..

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
248
ความดี
287
เครดิต
198
จิตพิสัย
227
จังหวัด
เชียงใหม่
ฝากผลงานหนังสั้น ของเด็กบนดอยด้วยครับ
"ของขวัญ" If tomorrow never comes..
ผลงานเรื่องล่าสุด จากทีมงาน "ฤดูสน" ชมรมเด็กสร้างภาพ ร.ร.ขุนยวมวิทยา จ.แม่ฮ่องสอน
ขอบคุณสำหรับคำติชมครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
9752
ความดี
8304
เครดิต
9184
จิตพิสัย
9913
จังหวัด
แก้เรื่องเสียงบรรยากาศด้วยนะครับ ในหลายๆซีนเสียงบรรยากาศมันกลบเสียงพูดไปเยอะเลย

เรื่องเสียงดนดรีประกอบอีกอย่างนะครับ ช่วงที่พ่อซื้อมือถือแล้วขับรถออกมา ดนตรีมันนำเนื้อเรื่อง

ไปเเล้วอะครับ คือดูเเล้วรู้เลยว่าจะต้องมีเรื่องเกิดขึ้นกับพ่อแน่ๆ มันจะทำให้คนดูจับทางได้

ต่อมาเรื่องภาพทำสังเกตุเห็นบ่อยมากๆ ภาพที่บางครั้งเราคิดว่าสวยเรามักจะเอาช๊อตนั้นมาไว้ ทั้งที่จริงๆ

มันไม่ได้สร้างอารมณ์ร่วมของคนดูได้เลย ผมยกตัวอย่างนาทีที่ 7.16 โฟกราวของภาพที่เป็นเหล็กดัดสีน้ำเงิน

มันดูเกะกะ แล้วค่อยข้างเป็นช๊อตที่แช่ไว้นาน คือในซีนดีจริงๆเราควรจะทำให้คนดูรู้สึกว่าลูกอยากได้โทรศัพท์

แต่ถ้าถามว่าแบบนี้ก็ดูรู้นิว่าเด็กอยากได้โทรศัพท์ ถูกต้องครับรู้ด้วยคำพูดของเด็ก แต่ภาพยนตร์สิ่งที่สำคัญ

อีกอย่างคือการเล่าเรื่องด้วยภาพที่ถ่ายทอดอารมณ์ของนักแสดง ความคิดส่วนตัวผมนะครับ

อาจจะยาวหน่อย แต่ก็อย่าลืมทำหนังสั้นมาแบ่งปันกันดูบ่อยๆนะครับ ทำเยอะๆ เเล้วเราจะค่อยๆรู้จุดผิด

ของตัวเอง แล้วค่อยแก้ไขที่ละจุด ขอบคุณนะครับที่เอามาให้ดู

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้