สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1997เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

Speed Shutter สูงๆจะมีผลยังไงครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
348
ความดี
513
เครดิต
429
จิตพิสัย
202
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เนื่องจากเห็นหลายคนเคยบอกว่าการถ่ายVDO มีสูตรการตั้งค่า speed shutter คือใช้ 2 เท่าของ frame rate
เช่น ถ่ายที่ frame rate 25 fps ให้ตั้งค่า speed shutter = 50

แต่บางครั้งผมตั้งค่านี้ถ่ายวันแดดจ้า ทำให้ภาพสว่างมาก iso ก็เหลือ 100 แล้ว ถ้าผมยังอยากได้รูรับแสงกว้างอยู่(เพื่อให้ฉากหลังเบลอ) ผมสามารถปรับ speed shutter ให้มากขึ้นได้หรือไม่ครับ ไม่ทราบว่าการตั้ง speed shutter สูงเกินไปจะมีผลยังไง? หรือท่านไหนมีวิธีอื่น รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ผมค้างคาใจมานาน
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม ^^

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1105
ความดี
765
เครดิต
490
จิตพิสัย
461
จังหวัด
ปรับขึ้นไปเลยครับ shutter 50 ที่เค้าว่ากันเนี่ย ส่วนใหญ่จะใช้ตอนที่ถ่ายงาน indoor ที่มีแสงไปจากพวกหลอดไฟต่างๆ ซึ่งถ้าตั้ง shutter ที่ 50 ภาพจะไม่กระพริบ แต่ทั้งนี้ก็ไม่เสมอไปนะครับ ขึ้นอยู่กับกล้องที่ใช้ด้วย อย่าง 6D ถ่าย vdo ปรับ shutter ต่ำสุด ได้แค่ 60 แต่ภาพก็ไม่กระพริบนะครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
ประโยชน์ไม่ได้อยู่แค่ไม่ให้ภาพกระพริบครับ
ลองเสริทคำว่า speed shutter ในกล่อง Search ด้านบนครับ
เงิน
27006
ความดี
26182
เครดิต
27224
จิตพิสัย
24655
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

จะตอบเฉพาะส่วนของแสงละกันครับ ในกรณีที่ถ่ายข้างนอกแล้วแสงเยอะไปแต่เราต้องการเปิดรูรับแสงกว้างเพื่อเอาระยะชัดลึกที่น้อยลง ซึ่งทำให้ภาพที่ได้มันโอเวอร์ แบบนี้ต้องใช้ ND filter ครับ ช่วยลดแสงที่เข้าสู่เซ็นเซอร์ได้ ถ้าเอาแบบกากๆ ก็เอา Vari-ND filter มันมีแบบเป็นกลมๆ หมุนๆ ใส่เลนส์ได้เหมือน filter ทั่วไป แต่จะมีผลเรื่องสีบ้างน้อยมากแล้วแต่คุณภาพ และมีผลกับ skintone ด้วย เพราะมันตัดแสงสะท้อน ถ้าเอาแบบดีๆ ก็เป็น filter แบบแผ่นๆ เหลี่ยมๆ ใช้ร่วม matterbox หรือ holder ซึ่งราคาจะแพงกว่า แต่ไม่ว่ายังไงก็หาสักแบบมาใช้เถอะครับ เห็นในพวก mv กับ series ตอนนี้ชอบดัน shutter สูงๆแล้วเพลีย เพราะ motion ไม่เป็นธรรมชาติเอามากๆ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1958
ความดี
967
เครดิต
872
จิตพิสัย
665
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-08-17
เรื่องใช้ Speed สองเท่าของ Frame rate เป็นเรื่องของการได้ Motion ที่ไหลลื่นเป็นธรรมชาติครับ เรียกว่ากฎ 180 Degrees

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้