สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1534เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

้ช่วยแนะนำกล้อง อัดวีดีโอ หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
56
ความดี
103
เครดิต
44
จิตพิสัย
305
จังหวัด
นนทบุรี
คือตอนนี้ผมมีงบเพียง 10,000 อยากจะได้กล้องอัดวีดีโอ รุ่นพี่ๆ ทุกคน นาจะแนะนำผมได้น๊าคร้าฟ
จุดประสง เอาไปทำรายการ    คับคือ ผมไม่รุ้เลยจะชื้อแบบใหนดี

บทความที่เกี่ยวข้อง

dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
     ความเห็นส่วนตัวนะครับ  สำหรับผู้เริ่มต้นมีงบเท่านี้จริงๆ ไม่ซีเรียสเรื่องอุปกรณ์มาก เน้นให้ได้ทำงานเริ่มต้นได้  ซื้อกล้อง HD ตัวเล็กมือสองราคาย่อมเยาสภาพดีได้ประมาณ 2 ตัวครับ แต่ถ้าเอามือหนึ่งรุ่นย่อมเยาก็ได้ตัวเดียว ประมาณใกล้ๆหมื่น  สรุป มือสองได้ 2 ตัวดีกว่า  ถ่ายงานได้หลากหลาย ตั้งสัมภาษณ์ และถ่ายอินเสิร์ทได้สบายดีกว่ากล้องเดียวมุมเดียว  แต่ถ้ามองหา DSLR ที่น่าจะให้ภาพดีๆในงบเท่านี้ ยังนึกไม่ออกว่าจะหาได้หรือเปล่า ?
  และก็ไม่ทราบว่า ทำรายการระดับไหนครับ?  
         ควรไม่ควรอย่างไรขออภัยผู้ชำนาญการนะครับ  เพราะผมถ่ายงานทั่วไป ไม่เคยทำรายการทีวีครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
56
ความดี
103
เครดิต
44
จิตพิสัย
305
จังหวัด
นนทบุรี
ขอบคุณครับสำหลับคำแนะนำ คับ คือจะเอาไปใช้ ในรูปแบบทั่วไปคับ  ไรประมานนั้นมากกว่า
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยdmkเมื่อ2014-09-08 11:00เผยแพร่ :
     ความเห็นส่วนตัวนะครับ  สำหรับผู้เริ่มต้นมีงบเท่านี้จริงๆ ไม่ซีเรียสเรื่องอุปกรณ์มาก เน้นให้ได้ทำงานเริ่มต้นได้  ซื้อกล้อง HD ตัวเล็กมือสองราคาย่อมเยาสภาพดีได้ประมาณ 2 ตัวครับ แต่ถ้าเอามือหนึ่งรุ่นย่อมเยาก็ได้ตัวเดียว ประมาณใกล้ๆหมื่น  สรุป มือสองได้ 2 ตัวดีกว่า  ถ่ายงานได้หลากหลาย ตั้งสัมภาษณ์ และถ่ายอินเสิร์ทได้สบายดีกว่ากล้องเดียวมุมเดียว  แต่ถ้ามองหา DSLR ที่น่าจะให้ภาพดีๆในงบเท่านี้ ยังนึกไม่ออกว่าจะหาได้หรือเปล่า ?
  และก็ไม่ทราบว่า ทำรายการระดับไหนครับ?  
         ควรไม่ควรอย่างไรขออภัยผู้ชำนาญการนะครับ  เพราะผมถ่ายงานทั่วไป ไม่เคยทำรายการทีวีครับ

เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

จะบอกว่า งบอาจจะน้อยไปหน่อยครับ..
ถ้าจะหากล้องถ่ายรายการ
เพราะนอกจากซื้อกล้องแล้วจะมีอุปกรณ์เสริมที่จะตามมาอีกมาก
เช่น ขาตั้งกล้อง เลนส์ แบต การ์ด ฯลฯ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-08
เอาแบบบีบงบสุดๆเลยนะครับ
กล้อง VDO ของ JVC ก็ราคาประมาณ 7-9 พัน (จำรุ่นไม่ได้ครับ ราคาประมาณนี้ ถ้ามีช่องต่อไมค์นอกจะดีมากๆ)
แล้วก็ขาตั้งกล้องราคาประหยัดอีกซักตัว ก็พอใช้ได้แล้วครับ

ราคาน่าจะอยู่ใกล้ๆงบครับ

ปล. กล้องมือถือ iphone , samsung galaxy Sใหม่ๆ ถ่าย vdo สวยอยู่นะครับ ถ่ายจากมือถือก่อน แล้วหาขาตั้งหรือที่จับถือใส่ลงไปก็ใช้งานได้นะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้